Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

[Hỏi] Giúp khắc phục cây sáo bị nặng hơi,bí tiếng,mỏng khi lên bát độ 2.

rated by 0 users
This post has 14 Replies | 0 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
Red_Leaf Posted: 04-14-2009 1:00
Chào các bác , em là thành viên mới của diễn đàn . Hổm rày thấy trên ĐAMSAN  có hướng dẫn làm sáo , nhân tiện ở nhà có bụi trúc nhỏ nên tập tành làm theo . hiện tại em làm được 3 cây , em dùng tune đo thì thấy cũng tạm được , nhưng cả 3 cây đều có chung khuyết điểm là : khi thổi từ đô2  trở lên thì thấy tiếng sáo rất MỎNG ,có cảm giác như hơi bị BÍ TIẾNG , và cảm giác nặng hơi . càng lên cao càng thấy rõ điều đó . Nên trong vài bản nhạc khi thổi không thể diễn đạt hết cảm xúc được . Em đã nghiên cứu và sữa chữa nhưng không làm được . Nay mạo muội hỏi các bạn đã có kinh nghiệm làm sáo trúc chỉ bảo cho em , có cách nào để khắc phục những nhược điểm trên ?. Vì đây là cây sáo đầu tay nên em rất quí nó . mong các bác chỉ bảo . Xin cảm ơn các bác Smile
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

theo ý kiến của thoong em có lẽ bác đã làm trúc khi chưa được khô đó, nếu bác đã để trúc khô được 3 tháng trở nên rùi thì em sẽ có ý kiến khác, có gì trao đổi nhá!

rockfan22003@yahoo.com
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
"sửa" bác à, ko phải "sữa"
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Cảm ơn bác thoong đã góp ý . vấn đề này em cũng đã để ý nhưng em nghĩ là do lỗi lúc làm chứ trúc em chặt đã phơi hơn 6 tháng rồi . Em định khoét lổ thổi to hơn để hơi vào nhiều hơn nhưng không bít có được không , ý bác thoòng thế nào . các bác nào có kinh nghiệm  xin chỉ giáo thêm nhé

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Cái này em cũng từng bị vướng khi mới làm cây tiêu. Sáo thỳ em chưa gặp trường hợp như bác. Em khoét lên Fa 3 là thường . Theo em là do huyệt khẩu( lỗ thổi)  lỗ định âm với mấy note kia bác khoét nhỏ quá hoặc chưa đều. Bác cũng nên xem lại note định âm xem đúng chưa. Có tune E là chuẩn nhất chẳng sợ sai cây nào. TÌm hiểu kĩ cách khoét nữa. Đôi khi mình sửa không kỹ các 3 via còn dính lại cản trở cũng có. Nói tóm lại là thổi tốt cảm nhận âm thanh cho đạt rồi mới bắt tay làm thỳ ổn.

Sinh nhi hữu nhai.Tri nhi vô nhai. Nhi tri vô diệc bất đắc sinh
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Xin lỗi, anh Thoòng, anh có thể hướng dẫn cách buộc dây quấn trang trí cho em được không? Em thử bao lần rồi mà dây quấn vẫn không chắc, không đều và thường xuyên bị long ra nữa. Vậy phải chọn dây quấn như thế nào, quấn ra sao để tăng tính thẩm mỹ và ...chống nứt cho sáo?

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

híc bài hướng dẫn cuốn dây thoong tui đã post lâu rùi ở đây:

http://damsan.net/forums/thread/17948.aspx

bác cuốn chắc tay, thít cho chặt là ok, mua loại dây cước hoặc chỉ dù ý! 

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Red_Leaf:

Cảm ơn bác thoong đã góp ý . vấn đề này em cũng đã để ý nhưng em nghĩ là do lỗi lúc làm chứ trúc em chặt đã phơi hơn 6 tháng rồi . Em định khoét lổ thổi to hơn để hơi vào nhiều hơn nhưng không bít có được không , ý bác thoòng thế nào . các bác nào có kinh nghiệm  xin chỉ giáo thêm nhé

bác cho thoong em biết là đường kính của cây đó là bao nhiêu ko ạh, và độ dày của trúc?

rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Bạn khoét lớn các lổ bấm thêm chút nữa, nếu vẫn còn bí sẽ trao đổi tiếp.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Thấy topic này sửa sáo nên vào đây spam tí :

Chú Tân à, cây sáo Sib của con hồi trước đặt chú làm đó. Lâu lâu nó bị sao ấy hơi khó thổi mấy note thấp. Lâu lâu mới thổi được bình thường, Con thổi quen rồi (làm quen mất 3 hay 5 ngày ) thì còn thổi được chứ đưa mấy đứa khác thì hơi khó kêu. Con nhận thấy hình như cái lỗ thổi hơi bé , nó đỡ tốn hơi nhưng đôi lúc cũng khó thổi vậy , hôm nay con đã đem dao ra khoét nó lớn hơn 1 xíu, cả mấy cái lỗ bấm nữa thì thổi được rồi, lấy turn_e ra đo thì chuẩn, Note sib1 cũng rất chuẩn( lúc đầu thì thổi nhẹ quá ra note la, thổi mạnh lên mới đc sib). Smile

ym: heartfailz
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Sáo bị ẩm có phải là nguyên nhân gây ra hiện tượng khó thổi không hả các bác? có lần em để quên, lẫn sáo với ...áo mưa thế là nó bị ẩm, thổi rất bí, thế là phải phơi mấy ngày mới được. Lần sau rút kinh nghiệm, cứ thấy nó ẩm là đem máy sấy ra hong khô, đỡ tốn thời gian, he he (mà sao các anh làm sáo không dùng máy sấy để sấy sáo trước khi khoét nhỉ, thế có phải là nhanh không?)

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
SapinT:

Sáo bị ẩm có phải là nguyên nhân gây ra hiện tượng khó thổi không hả các bác? có lần em để quên, lẫn sáo với ...áo mưa thế là nó bị ẩm, thổi rất bí, thế là phải phơi mấy ngày mới được. Lần sau rút kinh nghiệm, cứ thấy nó ẩm là đem máy sấy ra hong khô, đỡ tốn thời gian, he he (mà sao các anh làm sáo không dùng máy sấy để sấy sáo trước khi khoét nhỉ, thế có phải là nhanh không?)

ủa , có sao ? Em thấy nhúng nước vào dễ thổi mà , ngày trước em toàn nhúng nước, có khi không dùng ngâm nước hoài lúc lôi ra thổi thì thổi rất cool .

ym: heartfailz
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Thông ơi, tôi nghĩ rồi, ko phải hong khô sáo là sáo thổi vang hơn đâu, thực ra là do cách thổi đấy.Chứ hong khô rồi lại thổi vào thì cũng chẳng khác gì đổ nước vào đấy cả.
Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

lam sao ma thoi thi cung that la pro hic

the chu em co cong thuc lam chua?

ĐỀ NGHỊ BÁC VIẾT CÓ DẤU NHÁ! ( thoong )

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

ngày trước cũng có người từng khuyên em là nên đổ một ít nước vào trong lòng sáo, âm thổi sẽ nghe hay hơn. Em cũng thấy thế thật..Nhưng làm như thế cũng không thích lắm. Cứ để thế mà thổi cho đỡ cầu kì. Với lại, chẳng biết ngâm nước nhiều như thế có tốt không nữa.

một chiếc lá vàng rơi xin cuộc đời trẻ lại để mình còn xanh mãi ở trên nhành cây non
Page 1 of 1 (15 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net