Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

help me!!!!!!!!!!!!

rated by 0 users
This post has 7 Replies | 0 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
archangel91 Posted: 04-14-2009 0:13

chuyện là thế này, từ lúc em mua được cây sáo đến giờ cũng được chừng 1 tháng, em cũng biết cách thổi các nốt trên sáo và cũng thổi được một số pài, nhưng mà coá một số thắc mắc mong mọi người giải đáp

thứ nhất : tại sao em thổi 1 bài nghe noá cứ đục đục thế nào í, ko hay như mấy pác trên damsan,( hay tại em mua fải cây sáo  đểu ?)[:'(]

thứ hai : tại sao lúc em thổi mấy nốt đô 2 , rê 2,.... thì thổi rất khó( fải dùng hết hơi, dùng xong thì xỉu lun)

thứ pa : (quan trọng nhất nè) : trả lời cho em 2 câu  trênBig Smile

please!!!!

kỷ luật là chìa khoá của thành công
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

hĩ hĩ

chắc sáo đểu quá doỳ, thổi ko lên tiếng kêu.

em phải tập hơi vào, cứ thổi 1 nốt kéo dài khoảng 10s-15s càng dài càng tốt. hơi sẽ dài và đều hơn.

vậy nghe mới đục và hết hơi

tốt nhất là đổi cây sáo khác đi, mua cỡ kha khá tiền vào nhá.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Bạn nói bạn mới tập được một tháng, đầu tiên là do bạn, cần có thêm thời gian nữa, tập nhiều , tập thường xuyên, đúng cách, hãy cố gắng tìm cho mình một người thầy , ... Cố gắng lên , vì mấy bác trên damsan này tập ít cũng 5 năm nhiều thì cả hơn chục năm , nên so với mấy bác trên damsan này thì còn phải cố gắng nhiều hơn nữa.

Nếu bạn mua sáo ngoài chợ hay chỗ bán quà lưu niệm... Có thể cây sáo của bạn không được tốt, bạn hãy tìm mua một cây sáo chuẩn ,

Nếu bạn mới tập thì có thể cây sáo có chuẩn thì cũng chưa chắc bạn đã thổi được như mình mong muốn. Cứ tập nhiều thì sẽ quen thôi.

Chúc bạn sẽ sớm thổi được thật nhiều bài, và thật là hay . Cố gắng lên nhé !

ym: heartfailz
Not Ranked
tiểu cầm thủ

vậy là mất đứt 30k em mua sáo ah Confused, coá lẽ phải đợi khi nào lên hà nội( cũng sắp rùi) tậu cây mới thuj, chán thiệt !

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Chưa có gì chắc chắn để cho rằng là do cây sáo .

Sáo 20k/1 cây đã thổi được rồi, huống hồ là 30k . Mấy cây 10k thì lên đc sol2 dể (từ La2 mới mệt). Khéo đặt miệng thì tiếng cũng trong .

Cách kiểm tra là bác tìm 1 người đã thổi tốt thử cây sáo của bác. Nếu ngừi ta làm đc ---> tại bác. Nếu ngừi ta ko làm đc ---> cũng tại bác (ai bảo lựa sáo dỏm hehehehehe)

Nhưng mà

tại sao em thổi 1 bài nghe noá cứ đục đục thế nào í, ko hay như mấy pác trên damsan

Ko biết 1 tháng bác nói là 1 tháng bác bắt đầu tập thổi hay 1 tập trên cây sáo mới này . Nếu bác mới học sáo đc 1 tháng thôi thì chắn chắn không thể nào hay như các anh trên damsan đc . Các trụ đã vang danh damsan như Leehonso, saotruc, MHM, ChuThoong, Tieukiemgiangho, langtu, aviaiva v.v....các anh í đều có thâm niên tập mấy năm cả. 1 tháng của bạn so với mấy năm thì nhằm nhò gì Cool

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Cách kiểm tra là bác tìm 1 người đã thổi tốt thử cây sáo của bác. Nếu ngừi ta làm đc ---> tại bác. Nếu ngừi ta ko làm đc ---> cũng tại bác (ai bảo lựa sáo dỏm hehehehehe)

---> wan trọng là ở điểm này, ở chỗ em chẳng coá ai biết thổi sáo cả, coá mỗi mình em tự tập thổi thoai, thế nên cũng hơi ngại khi mỗi sáng em tập thể dục trên cầu bãi cháy(hạ long), tiện mang sáp ra tập lun, mọi người đi wa cứ nhìn Embarrassed , đang kiếm người tập cùng mà khó wá ah. với lại ở chỗ em sáo bán đã ít, mà sáo thì cây nào hầu như cũng giống cây nào, chán lun,nhưng vì tình iu với sáo nên em cũng đã cố trụ được 1 tháng, bỏ ngoài tai những lời than vãn của hàng xóm, của bạn cùng lớp , của ......., em vẫn cứ thổi ^^

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Bác vào diễn đàn, tìm topic giới thiệu phần mềm Tuner-e để hiểu cách đo xem sáo có chuẩn không. Nếu sáo cùi thì bác có thể đặt mua sáo chuẩn trong damsan, sẽ được chuyển qua bưu điện tới tận nhà.

Mới tập 1 tháng thì thường thổi bị xì, tiếng đục, lên được re2 là tốt rồi, bác cứ từ từ tập sẽ lên dần thổi được bát độ 2 thôi, theo kinh nghiệm của các anh đi trước thì 1 người bth, tự tập thường sau 6 tháng sẽ thổi được bát độ 2 tốt.

Bác ở Hạ Long có không gian rộng để tập là ngon rồi, cứ ra chỗ rộng, thổi máu vào, mà bác lại còn chạy bộ nữa, chả mấy chốc hơi sẽ khỏe, thổi sẽ dễ dàng hơn.

Not Ranked
tiểu cầm thủ
chết rui` các pác oy, sau 1 tháng nữa luyện, em thấy âm thanh phát ra từ cấy sáo đô của em nghe đanh lun, thổi đủ kiểu cũng ko thể thánh thót lên dc, thổi đô 2 rê 2,... thì âm phát ra cao hơn nhưng mà ko hoà nhịp với si 1( theo độ cao của âm), đặc biêt, những nốt tròn thì thổi 4 fách, nhưng nghe thấy chỉ mún bịt tai ngay lại Sad (đanh quá, dù có thổi nhẹ), chán . .. theo các bác thì em nên làm sao đây, huhu, coá lẽ fải bỏ sáo thật mất.
Page 1 of 1 (8 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net