Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

[?] Những nghệ sĩ lớn của sáo trúc

rated by 0 users
This post has 29 Replies | 2 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
doangia Posted: 04-09-2009 20:33

Đây là một câu hỏi .

Ai đã đam mê một lĩnh vực gì thì phải cất công tìm hiểu rõ lĩnh vực ấy, và phải biết những người được xem là xuất sắc nhất trong lĩnh vực ấy để học tập hoặc chí ích là để kính trọng.

Hôm nay xin phép được nhờ các bác giúp đỡ giới thiệu vài nhân vật đại thụ được nhiều người trong làng sáo đánh giá cao. Hiện tại tớ chỉ biết đến vài nhân vật : "sáo thần" Nguyễn Đình Nghĩa, thầy Tiến Vượng , thầy Sơn ... và 1 nhân vật tớ kính nể nhất là Gs Trần Văn Khê .

Cảm ơn đời mỗi sáng mai thức dậy Ta có thêm người nữa để yêu thương.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Văn vô đệ nhất, võ vô đệ nhị. Chúng ta chỉ biết có các nghệ sỹ lớn thôi, chứ nói ai đứng nhất thì chịu :D 

Về tiểu sử, sự nghiệp, các bài viết, các tác phẩm của những nghệ sỹ, giáo sư mà bác doangia nêu ở trên thì bác hoàn toàn có thể tìm trên mạng. Còn nếu là chuyện đời thì chưa chắc anh em Đam San đã biết nhiều, mà có biết thì diễn đàn cũng không phải là nơi post những thông tin không chính thống như thế.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Bạn doangia này liệt kê toàn các bậc lão thành, thế mà ko chịu viết tên đầy đủ gì cả. Cho tớ liệt kê với, chỉ cần liên quan tới sáo là được đúng ko bác, thế thì nhiều lắm, tớ nhẩm sơ sơ khoảng hơn 20 người là ít Stick out tongue

1. Tô Kiều Ngân, Sơn Hồng Vỹ, Đức Tùy,

2. Sáo thần Nguyễn Đình Nghĩa, NSƯT Đinh Thìn,

3. Các thầy Triệu Tiến Vượng, Nguyễn Hồng Thái, Lê Văn Phổ 

4. Lê Thái Sơn, Bá Phổ, Đỗ Lộc, Nguyễn Chí Trung,

5. GS Trần Văn Khê, GS Nguyễn Thuyết Phong

6. Lớp trẻ có anh Hoàng Anh crazy,

Mời mọi người gạch đầu dòng tiếp ạ Automobile
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
kmath:

Bạn doangia này liệt kê toàn các bậc lão thành, thế mà ko chịu viết tên đầy đủ gì cả. Cho tớ liệt kê với, chỉ cần liên quan tới sáo là được đúng ko bác, thế thì nhiều lắm, tớ nhẩm sơ sơ khoảng hơn 20 người là ít Stick out tongue

Chân thành cảm ơn .

Mình chỉ mong mọi người giúp cho một danh sách thế này, còn thông tin chi tiết thì tớ sẽ tự tìm hiểu .

Nhìn danh sách bác cung cấp tớ thật hổ thẹn vì có quá nhiều tên xa lạ.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Đây mới là 1 danh sách ngắn các nghệ sỹ chuyên độc tấu sáo ngang thôi bạn ơi, bạn tìm hiểu thêm về chèo đi, số lượng các nghệ sỹ chơi sáo chèo hay động tiêu thì còn nhiều lắm. Chẳng hạn bạn có biết trong video này là bác nào đang biểu diễn ko Wink

[Youtube:lAPByRJRUeQ&feature=channel_page]

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
kmath:

6.Lớp trẻ có Hoàng Anh crazy, Đoan Trang,Xuân Tự(Giải III 2008), Ngọc anh, Ngọc Anh (Giải I 2008),AE Công Thuyên - Công Thơm(Giải II 2008),Chị Trang(học trò thày Sơn),.............................

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Cho tớ hỏi 1 vấn đề nhỏ nhỏ : Giải I, II , III 2008 ấy là cuộc thi gì thế nhỉ ? Có cuộc thi độc tấu sáo toàn quốc àh ?
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Có bạn ạ, trên diễn đàn có 1 bác đã up 1 đĩa các tiết mục trong cuộc thi độc tấu sáo năm vừa rồi lên rồi đấy, còn bản xịn với chú thích chuẩn thì có 1 bác còn đang nợ anh em chưa chịu up lên theo lời hứa tít tận từ hôm 22/2. Tặng bạn thêm ảnh của 1 nghệ sỹ sáo mèo nổi tiếng Big Smile

Đây là tiếng sáo của nghệ sỹ trong hình trên, bác doangia đã biết là ai chưa ạ, bài Xuân về bản Mông

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Thú thật là em rất mù mờ về các nghệ sĩ, đôi khi chỉ nghe tiếng mà chẳng thấy hình . Theo thông tin ghi trên Nhạc của tui là Lương Vĩnh Kim nhỉ Big Smile

Em phải bắt đầu search từ cái list của bác thôi . Stick out tongue

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Ở ảnh trên là nghệ sỹ Lương Kim Vĩnh Big Smile
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

kmath:
Có bạn ạ, trên diễn đàn có 1 bác đã up 1 đĩa các tiết mục trong cuộc thi độc tấu sáo năm vừa rồi lên rồi đấy

Thế mà em tưởng đó là cuộc thi nhạc cụ dân tộc (nội dung độc tấu sáo) chứ .

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Tớ ko biết, tại video đó tớ cũng chỉ xem qua qua, hehe Stick out tongue
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
kmath:

Vậy các bác nào có hình thì cho em xin với em tìm hoài mà ko thấy .thanks bác trứoc

http://4teen9x.forumvi.net - vào ^^~
Not Ranked
tiểu cầm thủ
xin chao ca nha minh la thanh vien moi tham gia co gi ca nha chi giao cho minh voi nhe vao dien dan nay minh thay hay qua va duoc cac ban noi ve toan nhung nguoi ten trong lang sao truc minh cung co biet mot nguoi ma noi ve sao thi minh co nghe den su to cua sao truc do la Phung tu to^`n ko biet la co dung khong mong ca nha chi giao giup
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

về Phùng Từ Tồn đã có bài viết trên diễn đàn rồi:

http://damsan.net/forums/thread/11741.aspx

rất là li kì đó à nha!

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Page 1 of 2 (30 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net