Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Thổi sáo 6 lỗ toàn bị xì hơi

rated by 0 users
This post has 19 Replies | 1 Follower

Not Ranked
tiểu cầm thủ
Hehe em tập sáo cũng thấy gian nan lắm nhưng thật sự vẫn chưa thổi được ra cái gì hết, hình như là được 6 nốt cơ bản. Hồi trước từ hồi còn học lớp 9 kia do điều kiện ở quê nên ko có sáo cũng như không có thầy, ko có mạng luôn, thế là đi kiếm một cây trúc (chặt trộm của người khác), về đục ra 6 lỗ + lỗ thổi nữa thế là thổi (hên là thổi nó kêu) mày mò cho đến giờ. Bây giờ thì khá hơn chút rồi nhưng vẫn là 6 nốt cơ bản Đô - Si. Không biết khi nào mới có thể solo với mọi người đây nữa [:'(]. Vấn đề là đến giờ vẫn còn muốn thổi nên mới đặt hàng chỗ bác Tân 1 cây, hy vọng là sau 1 năm có thể solo với những ai cần solo Devil
Ai bảo rằng cây không buồn, không khóc ? Ai bảo rằng đá không nhớ, không thương ? Cây không buồn sao cây trút lá ? Đá không buồn sao đá phủ rêu xanh ? Người không buồn sao người đau khổ ? Người không buồn sao lệ cứ tuôn rơi ?
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Từ hôm mua cây 10 lỗ về nhà thổi thì thổi ko kêu vì chưa bịt đượcZip it!. Giờ thổi kêu rồi thì đóng mở note thì thôi rồi,như hồi lớp 1 tập viết( chỉ 1 chữ nảnSad...) Quay về tập cây 6 lỗYes. Mà thổi theo nhạc phổ sao mà khổ thế> VD bài tình xưa nghĩa cũ. Vị huynh đệ nào thổi được mách nước với nhé!Whisper
Thái Tú
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

nguyentu01:
Từ hôm mua cây 10 lỗ về nhà thổi thì thổi ko kêu vì chưa bịt đượcZip it!. Giờ thổi kêu rồi thì đóng mở note thì thôi rồi,như hồi lớp 1 tập viết( chỉ 1 chữ nảnSad...) Quay về tập cây 6 lỗYes. Mà thổi theo nhạc phổ sao mà khổ thế> VD bài tình xưa nghĩa cũ. Vị huynh đệ nào thổi được mách nước với nhé!Whisper

Sao bác đã nản chí thế nhỉ tập sáo nó cũng giống như học toán vậy phải mày mò kiên nhẫn luyện tập thì mới khá được, ngày trước em tập sáo 6 lỗ mà lại còn tập bên trái sau đó đến nhà thầy Sơn mua sáo thầy bắt tập bên phải coi như 2 tháng trời cầm cây sáo 6 lỗ là đi tong thế mà bây giờ em cũng đã thành thạo bên phải tuy tập tành chưa đến đâu nhưng em thấy đấy cũng là một thành công lớn trên con đường học sáo trúc của em. Bác thuận lợi hơn em là bác đã làm quen với sáo 6 lỗ mà lại còn tập bên phải nên khi chuyển sang sáo 10 lỗ thì vẫn giữ được cách cầm và xác định được vị trí các note nên ko bị ngược tay khi tập. Cách cầm sáo 10 lỗ là cách cầm thuận tiện và tốt nhất từ 10 lỗ có thể tập được cả 6 lỗ và cả sáo 11 lỗ nữa

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

vanhau:

xin chào diễn đàn damsan, mình là thành viên mới mong được các bạn giúp đỡ

Mình rất yêu thích âm nhạc, và muốn chơi 1 nhạc cụ nào đó, nhưng kinh tế không cho phép. Mình mong các bạn giúp đỡ về cách thổi sáo 6 lỗ để không bị xì hơi. Mình đã tập được 5 ngày, nhưng thổi vẫn không ra tiếng.

mình có 2 vấn đề cần giúp đỡ

thứ 1: Cách thổi sáo 6 lỗ không bị xì hơi( bao gồm cách lấy hơi và cách mím môi)

thứ 2: mình xin các nốt nhạc trong bài hát này

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=i4TU5PDNDI 

mình xin cảm ơn

thứ nhất : bạn cần tập nhiều hơn nữa. Đây không phải là chuyện ngày một ngày hai, mà là cả một quá trình nỗ lực , cố gắng lâu dài nếu muốn thổi hay .   Và   bạn nên xem qua mấy clip hướng dẫn luyện tập của anh   saotruc  .

http://damsan.net/forums/39/ShowForum.aspx

Học được cách thổi và một số kỹ thuật cơ bản là thổi được khá nhiều bài rồi.

Thứ 2 : Bạn đã học nhạc lý chưa, nên học một chút nhạc lý căn bản. Nên tìm một thầy dạy nếu có thể. Và nên tập từ những bài quen thuộc và đơn giản , rồi hãy thổi những bài khó hơn. Mặc dù nhiều bài mình thích nhưng không phải thích là thổi được đâu, học từ cái đơn giản trước.

ví dụ như : cháu lên ba, hay là Ngày đầu tiên đi học ...  :D

Chúc bạn nhanh tiến bộ và đừng vội nản chí. Cố gắng lên nhé !

ym: heartfailz
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

shinichi201187:
Hehe em tập sáo cũng thấy gian nan lắm nhưng thật sự vẫn chưa thổi được ra cái gì hết, hình như là được 6 nốt cơ bản. Hồi trước từ hồi còn học lớp 9 kia do điều kiện ở quê nên ko có sáo cũng như không có thầy, ko có mạng luôn, thế là đi kiếm một cây trúc (chặt trộm của người khác), về đục ra 6 lỗ + lỗ thổi nữa thế là thổi (hên là thổi nó kêu) mày mò cho đến giờ. Bây giờ thì khá hơn chút rồi nhưng vẫn là 6 nốt cơ bản Đô - Si. Không biết khi nào mới có thể solo với mọi người đây nữa [:'(]. Vấn đề là đến giờ vẫn còn muốn thổi nên mới đặt hàng chỗ bác Tân 1 cây, hy vọng là sau 1 năm có thể solo với những ai cần solo Devil

Đô  Rê  Mi Fa Sol  La  Si

Có 7 note cơ bản , hok phải 6 đâu à . :D

ym: heartfailz
Page 2 of 2 (20 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net