Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Thổi sáo 6 lỗ toàn bị xì hơi

rated by 0 users
This post has 19 Replies | 1 Follower

Not Ranked
tiểu cầm thủ
vanhau Posted: 04-09-2009 1:49

xin chào diễn đàn damsan, mình là thành viên mới mong được các bạn giúp đỡ

Mình rất yêu thích âm nhạc, và muốn chơi 1 nhạc cụ nào đó, nhưng kinh tế không cho phép. Mình mong các bạn giúp đỡ về cách thổi sáo 6 lỗ để không bị xì hơi. Mình đã tập được 5 ngày, nhưng thổi vẫn không ra tiếng.

mình có 2 vấn đề cần giúp đỡ

thứ 1: Cách thổi sáo 6 lỗ không bị xì hơi( bao gồm cách lấy hơi và cách mím môi)

thứ 2: mình xin các nốt nhạc trong bài hát này

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=i4TU5PDNDI 

mình xin cảm ơn

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Chào bạn ! Mình cũng ko rành vể thổi sáo lắm đâu!

Thổi thành tiếng thì đc chứ còn thổi thành bài nhạc thì gà lắm!Stick out tongue

Mình nhớ hổi đó mình cũng chỉ tự học thui, cũng khá khó đấy.

Nhưng bạn hãy cứ thổi một cách nhẹ nhàng.

Đầu tiên bạn đừng bấm các lỗ, cứ để hở hết cho dễ thổi.

Sau đó từ từ tự điều chỉnh góc độ của môi.

Hãy để miệng ở ngay miệng lỗ lớn ấy, nhớ là ngay miệng lỗ nhé.

Và môi dưới hơi thụt vào, môi trên đưa ra ngoài 1 chút hì hì. 

Và cứ thế nhẹ nhành, từ từ thổi. Khi nào thổi thành tiếng rồi thì dữ nguyên góc độ đó và bấm lỗ. Go on ... Nhớ là phải thật nhẹ nhành và kiên nhẫn nhé. Nhưng đừng nhẹ quá !

Mình nói vậy ko biết bạn có làm đc ko! 

Thông cảm nhé! Mình cũng chỉ biết có thế thôi àh hj hj 

Kẻ mê gái !!! (^^)
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Híc! Tui đoán ngừ iêu của cha này thích bài này. Hoặc là tương tự như vậy. Mún thổi đc bài này ráng luyện 3 năm miệt mài nhé( Luyện có căn bản ý) Bài này em tập chắc cũng 1 tuần mới ráp nhạc đc. Bạn chơi khó anh em hả. Em bít ghita 2hand giá mềm lắm mà. 200k là có 1 cây tàm tạm búng bài này hết xẩy lun.

Sinh nhi hữu nhai.Tri nhi vô nhai. Nhi tri vô diệc bất đắc sinh
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
vanhau:

xin chào diễn đàn damsan, mình là thành viên mới mong được các bạn giúp đỡ

Mình rất yêu thích âm nhạc, và muốn chơi 1 nhạc cụ nào đó, nhưng kinh tế không cho phép. Mình mong các bạn giúp đỡ về cách thổi sáo 6 lỗ để không bị xì hơi. Mình đã tập được 5 ngày, nhưng thổi vẫn không ra tiếng.

Tập 5 ngày thổi ko ra tiếng  ---> chậm.

Tập 5 ngày thổi ra tiếng nhưng bị xì hơi : còn sớm chán.

Vậy thực ra bạn thổi ko ra tiếng hay thổi  bị xì hơi . Nếu bạn thổi xì xì thì cứ tập tiếp đi sẽ tự tìm ra cách khắc phục, 5 ngày hãy còn sớm lắm.

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Trước tiên cho mình cảm ơn các bạn đã góp ý và giúp đỡ ( tiếng Sáo Cô Đơn và thanhlong_muaha)

Hướng để luyện tập mà thổi ra tiếng thì mình thấy sao khó quá. Mình thổi 5 ngày rồi mà vẫn không tìm được cách khắc phục.

còn về phần bài hát mà mình yêu cầu thì có trong tập 15 siêu nhân Gaoranger( Những người bảo vệ Gao). Trong đó siêu nhân silver( bạc) thổi sáo và lời bài hát do tetomu trình bày thì hoàn toàn giống bài hát mà mình đã gửi.

Nếu ai đã xem phim đó và yêu thích thổi sáo ắt hẳn là rất thích bài này ^^!.

Đến đây mình xin hỏi 1 câu: cây sáo mà mình đang tập mua ở hiệu sách với giá 15k. Chất lượng âm thanh của nó có tốt bằng những cây sáo giá cao không? Mình xin cảm ơn

Top 500 Contributor
Male
trung cấp cầm thủ
Sáo mua 15k thì tất nhiên chất lượng âm thanh ko tốt bằng sáo mua đắt tiền hơn rùi. Bạn có thể nhờ người biết thổi rồi chọn mua hộ vì khi mua nên thổi thử.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Sáo 15k thứ nhất là note thường bị sai, thứ 2 thường hoặc dày quá khiến âm nghe đục đục, bí bí, hoặc mỏng quá nghe rất sắc.

Nhưng nếu gặp người thổi hay thì cũng đỡ đi nhiều, như hôm offline có mấy bác dùng sáo 25k, mỏng quẹt như đồ hàng mã, lòng trong lởm chởm mà vẫn thổi ầm ầm :D

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Đây là em chơi sáo 15k ạ: http://www.mediafire.com/download.php?jxzamzwnzyd

Đây là em chơi sáo 25k ạ: http://www.youtube.com/watch?v=SnQSoHuZXFU

Bác nào cần biết các địa chỉ mua sáo bình dân ở HN cứ pm em nhá Big Smile

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Bác nào mới tập, nhiều thời gian mà chưa muốn mua sáo xịn thì mua sáo 15k, 25k rồi về mày mò đục đục khoét khoét thì vừa ra sáo đúng note, vừa biết sơ sơ khoét sáo :))
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

bạn ở hà nội muốn mua sáo thì có thể sang  hà đông mà mua.hỏi bác sơn  bán và dạy sáo :đường Tô hiệu-hà đông.ai cũng biết .Nhưng mình không mua ở đó.Mình mua ở cổng C8 Trường đại học bách khoa hà nội .cây sáo mình đang dùng mình thấy âm cũng khá chuẩn .minh thử bằng tuner-e.với A=470.chỉ có 20 nghìn thôi.do hình thức chưa được đẹp.bạn nên chọn cây có chiều dày đều nhau cả hai đầu.cong cũng không sao.sáo mỏng quá tiêng không trong.có lẽ về bạn phải chỉnh sưa lại lỗ thổi một chút.và đánh giấy nhám lại các lỗ cho đẹp và chuẩn âm hơn.nên chọn cây có lỗ thổi tương đối thẳng hàng nhau.

sáo tốt còn phải biết thổi.sáo chưa tốt mà thổi được mới là biết thổi

tranhuucoc2009@gmail.com tranhuucochn@yahoo.com
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Xin cảm ơn các bạn đã chỉ bảo, mình đã thổi được ra tiếng và gặp phải một vấn đề hết sức nghiêm trọng đó là

Thổi nốt đồ khi bịt hết 6 lỗ ra nốt Đố. Mình cũng không biết tại sao?

Ai biết cách khắc phục chỉ giúp mình với. Mình xin cảm ơn

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Thường khi mới tập khó ra note đồ, vì hoặc hơi thổi nhẹ quá, hoặc hơi thổi mạnh quá. Bác vanhau bịt kỹ 6 lỗ, thổi nhè nhẹ rồi từ từ mạnh dần lên. Nếu cây sáo không tốt thì cũng góp phần làm note đồ khó ra.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Bạn muốn mua sáo thì có rất nhiều địa chỉ mà. Nếu ở gần TP Hà Đông thì tới nhà Thầy Sơn, số nhà 1,ngõ 3,đường Tô hiệu ( Giá hơi khủng 1 chút 100k mà bằng nứa!),  Theo mình thì Giá SV có thể mua được thi 20 --->  30k,đối diện đường rẽ vào chợ Phùng Khoang có 1 hiệu,nếu có điều kiện bạn nên tới Nhạc Viện Hà Nội,chỉ có 30k/1c thôi. Mình mới mua 3 cây thổi khá được đấy! mình mới tập mua cây cùi cùi thôi,khi nào toe toe được vài bài thi ta đầu tư cây khủng hơn:D 

Thái Tú
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
vanhau:

Xin cảm ơn các bạn đã chỉ bảo, mình đã thổi được ra tiếng và gặp phải một vấn đề hết sức nghiêm trọng đó là

Thổi nốt đồ khi bịt hết 6 lỗ ra nốt Đố. Mình cũng không biết tại sao?

Ai biết cách khắc phục chỉ giúp mình với. Mình xin cảm ơn

Bạn tập thổi từ trên xuống . 

Si La Sol Fa Mi .

Mi Re - Mi Re Mi Re - Re .................. cho quen mức hơi ở Re đã.Thổi tốt nốt Re 1 cách nhẹ nhàng đc ròi thì xuống Do sẽ đc.

Mi Re ........Do . Mi Re...........Do ...........Re..............Do........Re Do ..........Re Do.......... Re Do............

Đc nốt Do rồi thì bắt đầu tập :

Re Do.... Mi Re Do..... Mi Do..... Fa Mi Re Do...... Fa Mi Do....... Fa Do....... Sol Fa Do .... Sol Do......La Do.......

Ví dụ như vậy. Tập thì mỗi ngừi 1 cách, nhưng bài thuốc chung là phải mất thời gian. Không phải 1 sớm 1 chiều, vài ba buổi tập mà làm xong chuyện này (ko tính các trường hợp có khiếu)

Page 1 of 2 (20 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net