Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

SÁO TRÚC VÀ SÁO NỨA

rated by 0 users
This post has 25 Replies | 0 Followers

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
thuybom Posted: 04-02-2009 0:29

các pác ơi theo kinh nghiệm của mấy pác thì nên dùng sáo trúc hay sáo nứa ạ.em mới mua 1cây sáo nứa ở nhà thầy sơn nghe cũng hay

âm khá chuẩn.mọi người cho em bít ý kiến nghen

thuybom
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

Theo mình thì là chơi sáo nứa

chọn cái nào đừng mỏng quá là được.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
http://damsan.net/forums/thread/22673.aspx

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Sáo trúc đi bạn, sáo trúc chắc hơn thổi âm trong hơn. Cây nứa mỏng hơn nếu mua sáo mỏng quá thổi cao lên sẽ hay bị lạc giọng.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Mỗi chất liệu đều có một thế mạnh riêng...............

bác phải xem bác nên chọn cây nào cho tác phẩm nào..........

Muốn thổi một bài nhanh mạnh vui táo bạo thì nên chọn cây mỏng,ngắn,lòng nhỏ................

CÒn bài chậm rãi tình củm thì dày to dài.....................

vân..................vân...................

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Cây ngắn nhỏ mỏng ko thủi tình cảm được à Bruce Lee (ối ối, đỏ cả mặt) Big Smile
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

vnluc:
Sáo trúc đi bạn, sáo trúc chắc hơn thổi âm trong hơn. Cây nứa mỏng hơn nếu mua sáo mỏng quá thổi cao lên sẽ hay bị lạc giọng.

Bác này nói vậy thì em thấy sai 90%, nếu nói về cây nứa và cây trúc thì ko thể nói cây nào hơn cây nào được vì mỗi cây nó tạo ra những âm sắc khác nhau, trúc thì ấm còn nứa thì vang, nếu nói cây nứa mà thổi lên cao hay bị lạc vậy thì các thầy như thầy Sơn, thầy Vượng rồi sinh viên nhạc viện dùng nứa làm sáo là sai lầm hay sao, khi các thầy chọn nứa hay trúc làm sáo thì phải chọn những cây có độ dày thích hợp chứ

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
sáo trúc nghe vẫn hay hơn có vị quê hương đầm ấm.cây nứa dễ kiếm lại dễ gia công nên cũng dễ vỡ hơn sáo trúc.cây trúc làm cũng khá cầu kì muốn sáo tốt giai đoạn cuối còn phải luyện sáo nữa.
Làm thân bò để người bắt giết Có bao giờ biết lí do tại sao Những ai yêu quãng trời không độc lập Phải như én tập bay cao xa mãi .***^@!.^.!@^***.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

kmath:
Cây ngắn nhỏ mỏng ko thủi tình cảm được à Bruce Lee (ối ối, đỏ cả mặt) Big Smile

Ẹc.....vớ vẩn quá....

tớ có nói nhất định phải dùng cây này cho bài này cây kia cho bài kia đâu nhở......

ý là sự lựa chọn cho nó thích hợp , tối ưu hơn thui.....................

Mà tớ nói thật đấy.........

Cưng cứ thử thổi những bài táo bạo,nhanh vui bằng những cây dày, dài, to mà xem.............rất là chán vì nó không vang..............

(mà tiện đây nhé: đợt tháng 7 này gặp mặt tớ với kmath thi xem thằng nào thủi thể loại tình củm chuyền cảm hơn nhé........Chọn bài rì thì chọn.......hehehe)

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Tớ thấy cứ mua cả 2 loại, thổi bằng cả hai cái rồi so sánh thích cái nào hơn thì lấy sáo đó mà thổi bài đó, đi off cùng anh em vớ mỗi cây thổi một bài, ah quên, mỗi bài thổi bằng tất cả các cây, chơi lun cả tiêu, có khi uýnh luôn cả sáo mèo xem csi nào hay hơn, thổi nhiều mới rút tỉa đựơc kinh nghiệm, nói chung ngoài sáo cũng cọng thêm cả kỹ thuật, còn hơi, phụ thuộc nhiều thứ, chơi cảm thấy ưng ý thì không phụ thuộc quá nhiều vào sáo, chỉ đừng sở hữu cây lởm sai note quá là được.
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

các bác tranh luận vấn đề này sôi nổi quá.em cũng có chút ý kiến tham gia .theo em thi mua cả hai về mà dùng .loại nào cũng tốt ,âm chuẩn là được .còn lỡ mà có chẳng may đối mặt với một con chó dữ thì phải xem trong tay mình đang cẩm cây sáo trúc hay nứa.chứ đừng có dùng "đả cầu bổng pháp "ngay hư mất cây sáo nứa chẳng còn gì để xài.mà em giờ chẳng có gì để thổi .mua mấy cây sáo trúc nhưng nó có đường kính trong không đều mà chọn cũng chẳng có cái nào đều.mà lỗ khoét lại không thẳng hàng .sửa mãi không được em cho đi hỏa táng hết rồi .giờ phải tạm gác sáo  đây.mà làm già còn sáo để mà gác.các bác tranh luận làm em thấy thèm.tiền thì là giấy nhưng giấy đặc biệt này em chưa sản xuất ra .khổ thế đấy.Đến ngủ  cũng mơ về cây sáo .sáo mỏng thí tiếng vang hơn,sáo dày thì tiếng ấm hơn ,tùy bài mà chọn.mà có cây nào thì dùng cây đấy. CÓ AI CHÁN KHÚC TRÚC,KHÚC NỨA  NÀO THÌ KỶ NIỆM CHO EM NHÉ, MIỄN LÀ ÂM CHUẨN .!!!!!!Yes

tranhuucoc2009@gmail.com tranhuucochn@yahoo.com
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
'sáo mỏng thí tiếng vang hơn,sáo dày thì tiếng ấm hơn" => cái này thì mình không đồng ý với bạn lắm, bạn thổi nhiều sáo chuẩn sẽ thấy khác, còn phụ thuộc vào cả độ khô của trúc, đường kính lỗ khoét, rồi cả độ mạnh nhẹ làn hơi khi thổi, như sáo của anh Thoong làm chẳng hạn, dù truc dày nhưng vẫn vang xa lắm, còn mún dùng làm đả bổng, khuyến khich dùng cây tiêu hơn, hehehe, kể cả đập nhau vẫn oke. Bạn này có ở HN ko, nếu ở HN thì cps thể qua ae cho mượn một cây về dùng tạm <chứ nhất quyết không cho đâu>
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Em thì em vẫn thích cây nứa hơn, nếu mà mua sáo mà cứ sợ vỡ thì chẳng nên mua làm chi, em nhớ lần trước em đến mua sáo nhà thầy Vượng em có hỏi thầy là " em mua sáo nứa nhưng sợ nó bị vỡ " thì thầy bảo là " sáo nứa thì nó không chắc bằng trúc nhưng sáo trúc thì so với thời tiết ngoài bắc mình thì nó hay bị nứt lắm, sáo nào cũng vậy thôi quan trọng là người chơi sáo phải biết giữ gìn cây sáo của mình " nếu nói là cây trúc mang đậm màu sắc quê hương thì chẳng nhẽ cây nứa nó không mang đậm màu sắc hay sao, các thầy chọn cây nứa làm sáo thì cũng phải có mục đích riêng, nếu muốn chơi những bài ấm thì chọn cây nứa nó dày, thấp một chut còn muốn mua sáo làm vũ khí tự vệ thì nên chọn cây sáo dùng cho võ sư cái loại này thì người còn chết chứ chẳng nói gì tới chó

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
chào bác ChangkiFung ,rất cẩm ơn tấm lòng của bác .em ở huyện
Đông Anh -Thành Phố Hà Nội.Em cuối tháng sáu này ra trường .Không biết có hay vào nội đô không .Nên mượn bác rồi biết có trả được hay không?Em biết bác và mấy bác nữa hay tập sáo ở công viên Thống Nhất .Em mua sáo ở cổng trường đhbkhn đấy .lúc đó chưa biết gì về sáo.mà biết chỗ để mua thì xa quá và quan trọng là tờ polime .Em rất muốn đến tập cùng nhưng vì thời gian không cho phép vi đường xa nên không tham gia được .Em mong sẽ có dịp gặp và mua được một cây sáo tốt,hay hơn nữa thì làm một cây cho mình.Giờ ra trường phải đi làm kiếm miếng cơm .nên thời gian không nhiều để làm sáo ,tài liệu thì có từ chú Tân trên diễn đàn rồi.mà em học cơ khí nên dao cụ làm sáo có thể tự chế.hoặc đợi khi nào có tiền thì có thể dặt hàng bác chuthoong .nhưng mà lại ngại gia đình cho ý kiến là "trẻ con,sáo có ăn được không".Nên quyết định là mua thì mang bằng tay về,hoặc rảnh thì làm cây chơi.
tranhuucoc2009@gmail.com tranhuucochn@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Sáo nào thì cũng là sáo, đối với dân nghiệp dư như anh em mình thì tớ nghĩ cái quan trọng nhất là làm sao thổi cái hồn của tác phẩm, cái tình cảm của mình vào khi trình tấu là được. Các bác tiểu tiết những cái này trong khi những cái thiết yếu hơn chưa nắm được thì hiệu quả cũng ko đi tới đâu Automobile
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Page 1 of 2 (26 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net