Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

không dễ dàng khi vào luyện tập

rated by 0 users
This post has 13 Replies | 1 Follower

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
tôi vào trang :http://nguyendinhnghia.net.xem cách luyện tập.Thật là gian nan để thành thần sáo.Nhìn mô tả trên video nhưng tập thì chẳng ngon chút nào.Mà tôi cung chưa có được một cây sáo tốt.Mọi người vào đó luyện tập thử xem nhé.Dày công luyện tập lắm mới thổi được bài sáo hay.
tranhuucoc2009@gmail.com tranhuucochn@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Vạn sự khởi đầu nan.....

Gian nan bắt đầu nản !!!

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

em không bỏ cuộc đâu vì em thích nghe âm thanh của tiếng sáo của quê hương.Nó làm cho sự mệt nhọc tan đi ,tâm hồn được nhẹ nhõm sau học tập,công việc,những lo toan của cuộc sống .Nghe các bác thổi thật là hay.Xin mọi người chỉ giáo nhiều .

tranhuucoc2009@gmail.com tranhuucochn@yahoo.com
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Bác này đi làm thơ rồi ngâm đi. Chú Lee đang luyện động tiêu đó .Có gì fụ hoại cho. Sáo trúc là cái hướng về dân tộc. Mình làm cách nào đó duy trì nó và cho nhưng người khác biết rằng cái quê hương mộc mạc vẫn còn trong người việt nam. Giới trẻ hiện nay Tây hóa hết trơn hết trọi có mấy người tâm huyết với nghê thuật dân tộc đâu.

@: oái oái em nhiễm của bác rồi híc híc............. die toàn tập ( ngôn ngữ @)

Sinh nhi hữu nhai.Tri nhi vô nhai. Nhi tri vô diệc bất đắc sinh
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
Quan trọng là bạn phải xác định là mình có đủ điều kiện, ham muốn và kiên nhẫn để tập sáo hay không. Nếu thiếu một trong 3 thì việc học của bạn sẽ dở dang và đạt kết quả mong muốn. Damsan đây đa số là người tập sáo như một đam mê chứ không phải là nghề kiếm sống và họ đã thổi hay như thế thì mình nghĩ bạn cũng có thể làm được như mọi người thôi.Sad
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Thuận đó hả, anh gửi cây sáo cho em rồi đó, nhưng ATM báo vẫn chưa vào em nha, có gì kiểm tra lại dùm anh hen !
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

các bác ơi, em đọc mấy bài viết của năm ngoái thấy có nói là thầy Sơn có làm đĩa  DVD và có up lên mạng, ko biết bây giờ thầy còn đĩa DVD hay còn up ở trên mạng ko, các bác cho em biết co thể mua đc ko hay cho em cái đường link với, em cám ơn các bác nhiều lắm, có đĩa DVD thì hay biết mấy,

Nếu cuộc đời đảo điên

xin chớ buồn, chớ hận

sống qua ngày ưu phiền

là ngày vui lại đến

tim sống vì tương lai

hiện tại dù u uất

sự đời là thoáng chốc

qua rồi - thành thân thương.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Hiện tại trên mạn chỉ có bản DVD của chiếc đĩa CD năm ngoái (chính là bài mà bạn đọc đó). Tại thời điểm này thì đĩa CD của thầy đã được sửa chữa, bổ sung thêm,  nhưng hiện vẫn chưa đc up lên (bác avi ui bác chưa up lên ạ, hic hic...). bạn nên mua đĩa CD thì video đẹp hơn, hình như là 40k / cặp thì phải

Đây là đường link các video trong CD cũ kia nhé http://eternaldiamond.wordpress.com/2009/01/14/hdsd-sao-tieu-saomeo-nsut-le-thai-son/

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

các bác ơi cho em hỏi, khi mình thổi các note cao thấp khác nhau thì có phải lưỡi cũng cao thấp khác nhau hay lưỡi một thế cũng đc.

còn môi thì làm sao cho kăng hết cỡ hay chỉ kăng vừa thôi.

mình có nên tập luôn trong sách hay là tập thổi thật tốt các note rồi mới tập trong sách nhỉ, cái này em ko biết nên thế nào, nan giải thật.

các bác giúp em với, cám ơn các bác nhiều lắmSmile

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Em xin trả lời vắn tắt thế này. Bác hỏi xin bác MHM 1 bảng sheet để chuyện ngón trước. Nếu không thì tập các bước cơ bản như các nốt trong bài tập đọc nhạc của mấy em trung học cho thuộc các ngón và thế tay cho chắc. Tip đó học kĩ thuật lưỡi đơn, luyến, lưỡi kép, lấy hơi, trile, rung.... v.v mà chú nguyễn tân đã trình bày. Bác hạn chế tập mấy bài bác thích. Bác xây toàn bộ móng rồi xây tường không nên thích tấm nào xây tấm đó mắc công xây móng nhiều lần. Học mấy cái căn bản đi đã. Còn căng môi hay không chỉ cần bác từ cao độ 1 lên cao độ 2 rồi biết ngay, lưỡi cũng như vậy.

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

cám ơn bác daocongthuan đã giúp em, nhưng mà em thấy hơi mơ màng, em muốn hỏi rõ về môi và lưỡi để tập luyện thật đúng, bác có thể chỉ rõ hơn cho em một chút đc ko, lưỡi có cần lên xuống theo cao độ ko, môi thì mình thổi từ từ hiểu rồi sẽ tự kăng ra hay mình phải luyện nó kăng ra luôn. nếu ko biết em nghĩ dễ lạc lắm, sai một li đi một dặm ( ko biết câu này có đúng ko) 

mong đc mọi người chỉ giáo, em cảm kích vô cùng, một lần nữa xin cám ơn bác daocongthuan, ko biết bác có thể chỉ rõ hơn cái hướng cho em ko. còn xây móng thì chắc chắn rồi. em định cứ thổi cho quen note khoảng đến hè mới vô mấy bài tập đơn giản, ko biết khi thổi có nên luyện lưỡi đơn luôn ko hay chỉ thổi cho quen note thôi.

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
duynamgl92:

cám ơn bác daocongthuan đã giúp em, nhưng mà em thấy hơi mơ màng, em muốn hỏi rõ về môi và lưỡi để tập luyện thật đúng, bác có thể chỉ rõ hơn cho em một chút đc ko, lưỡi có cần lên xuống theo cao độ ko, môi thì mình thổi từ từ hiểu rồi sẽ tự kăng ra hay mình phải luyện nó kăng ra luôn. nếu ko biết em nghĩ dễ lạc lắm, sai một li đi một dặm ( ko biết câu này có đúng ko) 

Hehee.

Lưỡi làm sao mà lên cao được nhỉ. lưỡi là lưỡi dùng đánh lưỡi thoi.

còn lên cao xuống thấp thì do hơi thổi mạnh nhẹ sáo sẽ phát ra âm thanh cao thấp

sáo úp vào , ngửa ra (chỉnh lượng hơi vào lỗ thổi) sẽ làm sáo kêu to hoạc nhỏ đi.

khi thổi, môi căng ra thì là tốt nhất, môi căng thì hơi thổi ra mới căng.  cũng ko cần thiết phải căng quá đâu.

đủ chưa nhỉ ???

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

hì cám ơn bác Vinh_le12 nhiều lắm, thế là đủ rồi ạ,

tại lưỡi em phải xuống thấp mới thổi kêu nốt thấp thành ra quen thói lên xuống theo cao độ note, giờ thì gần hết rồi, chỉ còn note thấp thôi.

à mọi người cho em hỏi có cái mẹo nào để tập ngón cho dẻo mà ko cần đến sáo ko, để lúc nào ko có sáo em tập, em toàn tập với cây bút bi mà nó ko vừa tay nên hơi khó,

điều khó nhất trên đời là làm một trang nam tử, ý chí vững vàng mà tình cảm lại mênh mang.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

không biết cha nào mất kiến thức căn bản quá. Lưỡi đâu những dùng để đánh lưỡi đơn hay kép gì đâu. Ông nào lên đô2 hoặc là đô3 xem. Cơ thành lười sẽ căng hơn đè sát vào khoang dưới của họng ép hơi chạy mạnh hơn còn bình thường ở bát độ 1 thỳ giữ lưỡi ở trạng thái bt. Môi cũng vậy khi thổi lên các note cao hơn thỳ môi căng hơn. Còn xoay sáo qua lại là sao. Em chưa dám xài mà cũng không cần thiết phải làm vậy. Lỡ khi mà thổi mấy bài từ bát độ 2 xuống bát độ 1 rồi lên 2 lại đố ai xoay đc. Em thỳ em cứ trung thành với kiểu cầm sáo 10 lỗ rồi chỉnh hơi của mình thôi. Chứ em ít khi xoay lắm. Chỉ khi nào mới tập em xoay tìm note thôi. Ý mọn của em thôi. Sai thì tha tội cho em nghen

Page 1 of 1 (14 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net