Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Mời các bác nghe thử.

rated by 0 users
This post has 19 Replies | 2 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

He, em đã chú thích từ đầu là em ko chơi được các kỹ thuật cao siêu mà, đừng nói tk, chứ lưỡi đơn em cũng chưa thông, làm sao màng tới Anh vẫn hành quân, em đã thú nhận từ đầu rồi mà bác dương_quá cứ chọc em, hehe. Dạo này khi tập các bản trữ tình việc đầu tiên là em cố gắng thuộc lòng bản, còn thì biến báo đi thôi, nhưng như vậy bị nhiều bác nhiếc móc quá trời, ví dụ Người ở đừng về và Bèo dạt mây trôi thì bị bác Chang Thống nhất sửa tơi bời, Tình nhi nữ thì bị đội Nghĩa đô vùi lên dập xuống, Lòng mẹ thì bị loveisblue lắc đầu quầy quậy, Tứ quý thì bị anh Thoòng mắng vốn, các bác ấy nhất nhất theo nhạc phổ, em ko theo được, hix hix Big Smile

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Hichic....

Kmath tham gian nhiều mặt trận quá ha......

Lần đầu tiên nghe Kmath thủi là bước chân vào công viên thống nhất ( chưa cả bit mặt).Nhận xét một câu chân tình luôn ná......nghe rất truyền cảm(không biết phải nghe lần đầu không)

Sau này để ý bài ông í và theo dõi bản nhạc thì đúng là ông í không theo nhạc phổ "cho lắm" ....hichic....có những chỗ có nửa phách mà ổng í kéo dài những phách rưỡi (mưa vẫn mưa bay......).....Rung hơi thì chẳng êm tẹo nào.........

Nhưgn không hiểu sao em nghe vẫn thấy rất truyển cảm....thế mới lạ

Kmath không nghe Nguyễn ĐÌnh NGhĩa nói đấy là.......Tiếng sáo trúc VN rất là mong mang nếu không có nhạc đệm......

vậy muốn thổi có nhạc đệm thì phải theo bản nhạc chứ......sáng tạo vừa phải thui chứ đừng ê a dài quá mà loạn nhịp.....hichci

Em thấy thủi những bài truyền cảm thì cần thêm nhiều note hoa mỹ và dung hơi......

Hum trước xem video để í bài của Chị Trang thủi bài Tiếng Sáo Trên Nương (bản nhạc thì khỏi nói:note nào cũng cộng thêm 2,3 note phụ nữa....) nhưng vẫn thấy người thổi thêm một "tá" note nữa vào nhưng ngón tay đảo như sóng í....em thấy những note đó chỉ làm mềm đi chứ trường độ không đáng kể lắm.......

Kmath khoái những bài trữ tình thì luyện làm thế nào mà ngón tay uốn lưỡn như sóng í.....hihiicccchicchic( tớ đảm bảo người xem nhìn đã thích rùi chứ đừng nói là nghe nữa )

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
phat:
Em mới tập xong bài mời ruọu mong các bác nghe nhận xét giúp dễ em còn sửa lại cho kịp, nghi âm hơi rè các bác thông cảm và gắn chịu tiếng sáo chua chát của em hixhixhxx

http://www.mediafire.com/?gimhggidn30

Bây giờ tớ mới nghe được bản thâu của phat, tớ nghĩ thế này, chúng ta là dân mới tập thì nên phân biệt rõ 3 loại bài, một là bài mình thích, hai là bài mình có thể thổi, ba là bài mình có thể tập để nâng cao trình độ. Với loại bài mình thích thì lúc nào cũng nên tập, nhưng ko nên nôn nóng để rơi vào tình trạng dục tốc bất đạt, với loại bài có thể thổi thì nên tập đi tập lại để lần thổi sau hay hơn lần thổi trước, và loại có thể tập để nâng cao trình độ thì phải chịu khó tập từ từng câu và tập ráp thành giai điệu, điều quan trọng là phải kiên trì

Về bản thâu của phat tớ thấy xếp vào nhóm dục tốc bất đạt là hợp, từ việc dùng hơi, các kỹ thuật lưỡi, ngón của bạn, rõ ràng tập bài này là quá sức, đoạn dạo (tén - tén tén tén - tén tén - ten ten) thì dùng hơi bị méo mó như mèo cào, đoạn sau chạy tk thì bạn chưa đánh được lưỡi đơn chứ chưa nói lưỡi kép, nhịp phách cũng lộn tùng phèo, đấy chính là dục tốc bất đạt. Điều quan trọng nữa là bạn chưa cảm được giai điệu một cách thật vững vàng, cho nên chỉ thổi cho có vậy thôi (nói theo cách của bác Rùa)

Tớ phân tích thế để bạn xem xét, nếu muốn tập lâu dài thì theo tớ là nên bỏ cách tập này đi

Bruce_Lee à: đã ghi nhận 2 ý kiến của cậu nhé, một là việc dùng nhạc phổ, hai là việc tạo dáng sóng lượn cho ngón tay. Hai cái này nói thì dễ còn làm thì khó à nha Big Smile

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

hic em cám ơn lời khuyên vàng bac cua~ bác em mới rút ra đựoc bài học cơ bản rùi như bác nói :dục tốc bất đạt. và phải tập từ cơ bản cho rành rùi mới lên các kỉ thuật cao hơn.

http://4teen9x.forumvi.net - vào ^^~
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Em nói thế là để tự răn mình đó, may mà bác phat ko phạt rượu Big Smile

Page 2 of 2 (20 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net