Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Các bậc tiền bối giúp em với :((

rated by 0 users
This post has 42 Replies | 5 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

- Đấy là do bạn chưa chịu khó luyện tập + Với chịu khó học lỏm của các đàn anh ùi........

- Chỗ này theo kinh nghiệm của mìn.......

* Thứ nhất bạn phải sở hữu một cây sáo thật ngon:Chỉ cần bấm nhẹ môi là lên được rê3,fa3 mà không tốn hơi (em thấy sáo thày Trung là tốt nhất====>Cây này em nhờ Lee đại ca mua + thêm dao kéo của thày Sơn vào nữa.......ui.......tội nghiệp cho cây sáo)

* Thứ2: Cậu tập bên không sáo trước:Mím môi lại đọc 6 nốt là :  Tê-Tê-Tê  - Tê - Ka - Tê.Thật rõ ràng từng note và chậm.

(Vì cậu mà tập nhanh là có 2 cái bất lời gặp phải mà tớ rút đc kinh nghiệm là:

+ Chữ Ka chỉ ra tiếng xì chứ chưa đủ cao độ,Khi ghi âm lại càng ko rõ....nghe cực chán.....

+Ngón bấm nhanh lên sau này không kiểm soát được( tức là theo phản xạ tự nhiên chứ không làm chủ được đánh lưỡi với bấm ngón đồng thời ..... thử nghiệm bằng cách thổi trong trạng thái không tập trung,run trước đám đông,đảm bảo ngón bấm loạn xạ hết .......
)

*Thứ 3:Khi thổi từ đầu tới chỗ đó bạn phải biết lấy hơi ở nhũng chỗ thích hợp ( thường tập theo chỉ dẫn của bản nhạc có ghi " v hay <  > rì rì đấy....mỗi bản ghi một kiểu ) để có đủ hơi thổi qua chỗ đó.

(Nếu Te - Ka bạn tốt rùi thì là do ngón bấm chưa quen thui.......)

Chỗ này mìn thấy thủi chậm là hay nhất (nghe bản của anh Hoàng Anh là biết: đánh rõ từng note)

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Bruce Lee:

*Thứ 3:Khi thổi từ đầu tới chỗ đó bạn phải biết lấy hơi ở nhũng chỗ thích hợp ( thường tập theo chỉ dẫn của bản nhạc có ghi " v hay <  > rì rì đấy....mỗi bản ghi một kiểu ) để có đủ hơi thổi qua chỗ đó.

Ủa ai biểu chỗ nỳ là lấy hơi, học lại nhạc lý đi ông ơy   

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Trong sách dạy sáo của Trần Thanh Trung ghi lấy hơi ở chỗ " ' " em gõ nhầm không phải  " ...... Còn trong các bản nhạc của thày Sơn chép tay là V mà.....hichc

Không bit có còn ký hiệu lấy hơi nào không nhở ????

Tiện đây cho em hỏi cái ký hiệu này thể hiện thế nào nhỷ ??? Em đoán là sử dụng kỹ thuật úp môi

http://s284.photobucket.com/albums/ll38/leechanchen/?action=view&current=h1.jpg

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Dấu mắt ngỗng: ngân tự do, kéo dài bao lâu tùy thích nốt có dấu đó trên đầu

ChangkiFung:
Bruce Lee:

Ủa ai biểu chỗ nỳ là lấy hơi, học lại nhạc lý đi ông ơy   

Dấu "v" đó nhiều tài liệu cũng sử dụng để kí hiệu những chỗ lấy hơi, một số tài liệu khác cũng ghi dấu phẩy trên cao có chức năng tương tự.

Dụng lực đả lực
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Dạ đã hiểu, chứ còn kí hiệu "<" và ">" thì chắc chắn là khôg  phải rùi
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

< là to dần

< là nhỏ dần

em thấy cái kí hiệu này chỉ thường có trong mấy bài giao hưởng, chứ trong mấy bản độc tấu thì không có đâu!

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
SapinT:

< là to dần

< là nhỏ dần

< hay > kéo dài thì mới như pác nói chứ.còn dấu này > là nhấn hơi mà ........

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Dấu to dần nhỏ dần luôn nằm phía dưới khuôn nhạc và kéo dài. Dấu nhấn thì nằm ngay đầu note và có hình dạng dưới hình.

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Thank's bác ChangkiFung nhiu nhiu !

Nếu có j khó khăn mong bác và các anh chị chi giáo thêm.

Chúc bác ngày càng thổi sáo hay .!

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Chuthoong thân!

Vốn dĩ em mún hỏi nhìu hơn nhưng trình độ có hạn nên cứ phải hỏi câu rùi đi kiểm chứng rùi thắc  mắc ở đâu lại hỏi tiếp . Em nghĩ nếu hỏi mà ko làm thì hỏi cũng là vô ích mà làm cái này thì phải có thời gian chứ ah ?

Mong bác hỉu ! Cool

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Topic này hay à nha, giờ mới để ý anh ninja chọc em nhá Big Smile
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 150 Contributor
Male
cầm sư cấp 1
phanchuc_oto45:

Chuthoong thân!

Vốn dĩ em mún hỏi nhìu hơn nhưng trình độ có hạn nên cứ phải hỏi câu rùi đi kiểm chứng rùi thắc  mắc ở đâu lại hỏi tiếp . Em nghĩ nếu hỏi mà ko làm thì hỏi cũng là vô ích mà làm cái này thì phải có thời gian chứ ah ?

Mong bác hỉu ! Cool

hic, em vừa đọc lại topig này, ý bác chuthoong là bạn chủ topig cơ, bạn Thu Hà học NNQG ấy, hý hý

Not Ranked
tiểu cầm thủ

"địa chỉ học tỳ bà mình không biét nhiều, mình biết một nơi có đang dạy tỳ bà + hầu hết các loại nhạc cụ dân tộc mà bạn có thể đang kí là tại Đình Hào Nam (nằm trên đường Giảng Võ)"

có thể cho em địa chỉ cụ thể được ko ạ? em tìm ko ra. huchuc

em muốn học đàn tỳ bà, mọi người giúp em với nhé

thanks nhìu nhìu

Page 3 of 3 (43 items) < Previous 1 2 3 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net