Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Các bậc tiền bối giúp em với :((

rated by 0 users
This post has 42 Replies | 5 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Vớ va vớ vỉn!!!??? ;)) thấy gái là đã sáng mắt lên rồi!! được đến núc em nó cá sấu lại kêu oai oái lên! lúc đó thì chẹp chẹp ( phải bít) ;))

/\/\ỗi cuộc tình đi wa tôi được mất những gì ngoài contim chai sạn chút lầm lì ngu si
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
sogunbongtoi:

Vớ va vớ vỉn!!!??? ;)) thấy gái là đã sáng mắt lên rồi!! được đến núc em nó cá sấu lại kêu oai oái lên! lúc đó thì chẹp chẹp ( phải bít) ;))

Zô chỗ nào tối tối post bài đi bác, chỗ này sáng, nhìn bài bác post các mod lóa mắt tùng xẻo bây giờ Big Smile

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Oái roài, lại tranh nhau mỹ nữ đây, có cái sáng lóa mắt cũng tốt, hè hè, e cung khóai vụ này, phải cái nhỡ em ló nà cá sấu thì cũng cho thằng Kmath nó chẹp chẹp, dù sao nó dạo này hình như hay vác cây điều cày làm từ cán chổi đi phòng thân thì phải, các mập còn ko sợ nứa nà..chẹp chẹp.

@.._oto45 : ở Mỹ Đình gần bác VInh_le rùi, bác đi đường đi chợ phải trông chừng, thấy chim kêu là phải sáp lại gần ngay (bác Vinh_le đi đâu cũng có giắt sau mông cây sol cao thủi cánh chim tự do nên thỉnh thoảng lại thấy chim hót ríu rít, thấy ngứa người lắm) hehehe.
@Kmath: em chicken nhép đang sắp sửa thi U-ní-vớ-sì-tì òy qua thế quái nào đc

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
sogunbongtoi:

đúng là ko có gì để nói

botay.com

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Chào bác ChangkiFung ,và tất cả các bậc anh chi trên DAMSAN !

Em có 3 câu hỏi sau mún nhờ anh ChangkiFung và các bác giúp đỡ:

1.  Em đã có 1 cây sáo đã mua từ lâu . Nhưng hình như khi mua thì ông chủ bảo là đây là SÁO ĐÔ vậy Bác cho em hỏi có tất cả mấy loại sáo ở Việt Nam . Và khi nào thi dùng từng loại sáo đó (áp dụng của nó ý ). Em mua sáo đó ở ngã 4 CỬA NAM

2.  Em cũng mún hỏi Bác là em có sáo nhưng mà quyển sách "Sáo trúc 6 lỗ cơ bản và nâng cao - Hồng Thái" em có thể tìm mua chính xác ở đâu ko ? Và cuốn sách đó sẽ phù hợp với trình độ của :"những người như em " ko ?

3.  Em cũng mún hỏi thêm là em thấy ngày xưa các "ĐẠI CA"  chăn trâu thả diều thổi sáo chẳng cần học j nhìu cũng thành tài . Nhưng bây giờ đọc trên DAMSAN  thấy bảo có những bài phải học tới 3 năm 5năm 10năm thậm chí là hơn thế nữa mới thổi được . Vẫn biết là  "biển học vô bờ " nhưng em vẫn mún hỏi các bác là em mún học sáo một cách nghiêm túc (có nghĩa là học để hiểu để biết chứ ko phải thi thố j đâu ah) và cũng ko có nhìu thời gian để dành tất cả cho Sáo thì em hỏi các bác Em phải cần bao nhiu năm để đạt được mục đích của mình ?(TRUNG BÌNH ẤY AH )

Có j mạo phạm mong được sự chỉ giáo thêm của các bác . 

Thân gửi  !

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Dương đại ca nói zậy bạn í ngất thì sao......

Đồng í với dương đại  ca là càng thủi lâu càng hay.......

Bạn ô tô cứ yên tâm mà luyện..........Đảm bảo bạn chịu khó luyện tập thì sau một năm là có thể chơi đc hầu hết các  kỹ thuật cơ bản trên trên sáo rùi

Sau một năm những bản như Trên Đường Chiến Thắng,.Tiếng Đàn Ta Lư.Mời Rượu......là có thể chơi được rùi........(Em nói chơi được tức là áp dụng kỹ thuật khá là thành thạo).....còn hay thì cái này rất là nan rải......vì là theo em nghĩ người thổi hay là do người đó chơi sáo nhiều.luyện tập chăm chỉ,học hỏi nhiều.....nên dần dần tích góp lại được các kinh nghiệm nên hay .....chứ ngoài những kỹ thuật trên sáo,hiểu nhạc lý mà người học bắt buộc phải có ra thì chẳng cái rì là bắt buộc cả.cứ thoải mái mà sáng tạo cho riêng mình........

Nếu bạn là người mới tập thì mìn khuyên bạn:

Để tiết kiệm được thời gian luyện tập thì bạn phải biết kết hợp các kỹ thuật cần luyện mà chúng liện quan tới nhau(không nhất thiết phải theo lý thuyết...cái này trước,cái này sau)

Ví dụ  thay vì đỡ nhàm chán cứ tập thổi đồ rê mi........sol3 ra thì bạn kèm thêm nhịp (tập thổi đúng trường độ các note (1/2phac,1phach,2phach,,4phach.......vân vân) kết hợp luôn oánh lưỡi đơn, luyến,rung hơi.......vân vân....

Bạn lên tìm hiểu tất cả các kỹ thuật một cách khái quát trước.,.....

HÌnh thành trong đầu các kỹ thuật đó rùi vạch ra cách luyện kết hợp giữa chúng.........

Và một điều nữa trong quá trình tập mà mìn rút được kinh nghiệm : Đấy là tính kiên trì

Khi bạn làm một điều rì đó bao giờ cũng có một cái mốc ( đánh dẫu xem có thành công hay không đó)
Nếu bạn kiên trì vượt qua được cái mộc đó thì rất đơn giản cho quá trình về sau.....còn trước cái mốc đó thì vô cùng gian nan mà nó hay làm cho người ta bỏ cuộc....

Vậy nên gặp những trường hợp như vậy bạn nên bình tĩnh, thật từ từ,tập thật kiên trì cho qua chỗ đó thì thui

Vì dụ như lúc em tập bài trên Đường Chiến Thắng( bắt đầu một tháng trước tết) chưa biết cách đánh lưỡi kép.....nhưng cứ thích tập ngay bài này......nghe Changkyfung sư huynh chỉ note nào đánh T note nào đánh K thì mới hiểu lưỡi kép

Lúc đó mới bắt đầu tập đọc: Tê - Tê Ka Tê - Tờ - Tê - Tê Ka Tê trong miệng thật nhanh xong cứ thế thổi thế là ổn........(nhiều lúc đi ngoài đường cứ đọc như vậy có người chú ý mới chết.....chắc họ tưởng "Điện")hihcihcic

Nhưng gần về ăn tết mình không thể qua nổi cái chỗ mà em nghĩ là khó nhất của bản nhạc(Đánh lưỡi kép TKT ở mấy note cao cao).Cứ Đến cái chỗ

Rê3 Fa3 Đồ3 Đồ Rê Đồ là bó cánh luôn hiccjhicc......và cứ thế mãi không tập qua được chỗ đó...........và nản quá không luyện tip nữa.....

Cho đến khi off CLB sáo HN thì quyết định đăng ký bài này( 2 ngày sau là off).Lúc đó mới quyết định tập qua chỗ đó....thực sự em thấy lúc đó mìn luyện tập là  chịu khó nhất vì là cũng muốn có một tiết mục cho hoàn chỉnh......2 ngày đó em luyên hết đoạn về sau rất tốt.....nhưng hum đó do run quá nên không tập chung,,,,tay thì run,,,,,nên hỏng hết những chỗ hay......Giờ em thổi ổn rùi.....hehehe

Dài dòng quá.......còn mấy điều nữa định nói nhưng kể chuyện nan rải quá nên quên sừ nó mất....lúc nào nghí ra em post tiếp......

Trên vừa là kinh nghiệm trong quá trình em luyện tập chia sẻ cho bạn ôtô và cũng như lời tâm sự với ae luôn....hehe

Chúc bác luyện tập chăm chỉ....và sớm tìm được niềm cảm hứng khi luyện sáo........

"Tài Năng Là Sự Kiên Nhẫn Lâu Dài !!!!"

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Em có ý kiến. Nhạc cụ dân tộc Việt Nam ( theo em đc biết) đa số  lọai  bộ khí và bộ dây thường hay sữ dụng chất liệu gỗ,tre,  ........ và  hộp cộng hưởng âm thanh là cái dễ thấy khi quan sát. Nguyên lí hoạt động giống nhau. Nếu ai có kốên thức về nhạc lí và bát âm rồi thỳ chuyện tự mày mò là oki rồi. 1 số kĩ thuật trên đàn tì bà rất khó nếu đàn bầu và đàn cò thì em biết chút đỉnh còn tỳ bà thỳ em cũng bó tay. Sáo thỳ ban đầu hơi khó nhưng về sau( khi học đc các kỹ thuật) thỳ không có khó đâu. Tùy hứng mà các Bác cứ thi triển kĩ thuật theo phong cách of mình ( em gọi là mô ze còn mấy bạn trẻ gọi là xì tai) Em thỳ chuyển theo hướng trung lập thôi không muốn gây ân tượng lém. Còn 1 điểu nữa em muốn nhắc ai học nhạc cụ luôn. Bước đầu khó khăn mà học để biết thỳ..........em thấy méc cỡ quá. Đã học thì cho ra trò chứ ít nhất cũng là sở đoản. Chữ học cũng là nghiêm túc rồi mà T_T. Còn kiểu bạn nói là làm chơi cho biết thôi ví như cưỡi ngựa xem hoa thôi mà. Cứ xác định tư tưởng đi rồi quyết tâm vào nghề. Em quán triệt thế đó. Học cái gì cũng ra nghề. 10 nghề học 1 nghề thành danh hiểu hem

Sinh nhi hữu nhai.Tri nhi vô nhai. Nhi tri vô diệc bất đắc sinh
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
hic chủ topic hỏi có 1 câu rùi chạy đâu mất dép ta? Big Smile
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

1. Sáo Đô là sáo thông dụng nhất và thường được người mới học khuyến khích lựa chọn, vì đây là sáo tone chuẩn, thổi note thấp nhất phát ra âm Đô (đo1). Ngoài ra còn có rất rất nhiều các lọai sáo tone khác nữa, bạn cứ tưởng tượng có bao nhiêu note nhạc thì có bấy nhiêu loại sáo có thể làm, một số cấy thông dụng khác như sáo Đô#, Rê, sáo Si, sao Si giáng, sáo La, Sol..v..v.. Tùy từng bài, cách diễn tấu mà chọn loại sáo cho phù hợp, ví như các bái buồn thì thường chọn loại sáo trầm để thổi sẽ hay hơn.

2. Mua cuốn dạy học sáo của Hồng Thái bạn có thể hỏi ở các nhà sách lớn ở HN (thử vào nhà sách Nguyễn Văn Cừ gàn chỗ bạn xem sao), còn không thì lên đường Hào Nam, dốc nhạc viện hỏi kiểu gì cũng có.

3. Có một "Đại ca" cũng chăn trâu rùi theo đoàn học sáo mà thành nghệ sĩ lớn của VN ta, thế bạn nghĩ từ lúc chăn trâu bé tẹo đó tới khi cầm cây sao biểu diễn trên sân khấu vậy là khoảng bao nhiu năm? diễn đàn ta có đại ca Crazy chắc ko phải chăn trâu nhg thủi sáo từ hồi khoảng 5 tuổi thì phải (em thấy trên TV nên đóan thế thui). CÒn lại sự học thì không có chuẩn nào đánh giá, lại còn phụ thuộc vào cách bạn tập luyện, tình yêu tới đâu và năng khiếu, mình chẳng dámđánh gía mà trả lời bác, tuy nhiên bác chịu khó dạo qua youtube xem mấy clip hôm offline vừa rồi và của các thành viên khác, tùy bạn cảm nhận tuy nhiên mình có thể gthiệu sơ qua các bạn thổi: Kmath, Tieu_ngoan_dong, Bruce Lee - dưới 1 năm; bác Vinh, Nganpho - nhàng nhàng cũng tầm 5 năm(bác Vinh chơi sáo sol cao); em chiken nhép - 2 tuần; bác saotruc, Lee lão nhân - hơn 10 năm ......

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Em tập được gần 9 tháng 10 ngày rồi mà chưa thành chánh quả, nản quá đi Big Smile
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

kmath:
Em tập được gần 9 tháng 10 ngày rồi mà chưa thành chánh quả, nản quá đi Big Smile

Nghe "đồn" voi mang thai tới 24 tháng "lựng", bạn ráng chờ tới lúc đó coi ! Không thành "quả chánh" thì cũng có "quả tà" mà cũng có khi có "quả" gì khác nữa, ai biết há ?!

Dụng lực đả lực
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

kmath:

Kmath hả !!!

Đừng lo lắng quá ha......tớ quên mất........chưa nói với cậu

Hum qua Phật Tổ có CHAT với tớ bảo ổng đang bận công chuyện ở nước ngoài nên chưa có thời gian nghe câu thuyết trình về thành quả.....

cố gắng đợi ít thời gian nữa ná.......

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Em nghĩ lúc mới tập ai cũng máu cả, nên có mấy bác, chắc do cộng thêm tuổi còn trẻ nên hăng tới mức định thành nghệ sỹ, sáo thần ... Cứ tập vài ba tháng rồi sẽ bình tĩnh lại thôi.

Bác Kmath nên tìm 1 em gái để "tập luyện" chung, sau 9 tháng 10 ngày nữa thế nào bác chả có quả Big Smile

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Bruce Lee:

Bạn ô tô cứ yên tâm mà luyện..........Đảm bảo bạn chịu khó luyện tập thì sau một năm là có thể chơi đc hầu hết các  kỹ thuật cơ bản trên trên sáo rùi

Huyền Thoại Võ Thuật phát biểu câu này làm em muốn độn thổ luôn Embarrassed .Em tập cũng 10 tháng rồi mà giờ này lưỡi đơn, luyến , rung hơi , trile, vuốt  chỉ mới "tạm gọi là có" , lưỡi kép mới "tạm gọi là biết" thôi,  reo lưỡi mù tịt , chuyền hơi đầu hàng [:'(] . Hic hic hic.

Bruce Lee:

Nhưng gần về ăn tết mình không thể qua nổi cái chỗ mà em nghĩ là khó nhất của bản nhạc(Đánh lưỡi kép TKT ở mấy note cao cao).Cứ Đến cái chỗ

Rê3 Fa3 Đồ3 Đồ Rê Đồ là bó cánh luôn hiccjhicc......và cứ thế mãi không tập qua được chỗ đó...........và nản quá không luyện tip nữa.....

Hê hê , mấy ngày gần đây em cũng bắt đầu tập bài này .Cũng bị ngay chổ í í . Xui quá, chưa đi đc nửa trang phổ mà đã vấp cục gạch to ơi là bự . Ko biết bao giờ mới qua đc đây .

Page 2 of 3 (43 items) < Previous 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net