Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Uống trà test tiêu !!!

rated by 0 users
This post has 62 Replies | 4 Followers

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
mọi người cố gắng tổ chức tiếp buổi nữa đi. Lần này mua 1 cây tiêu của chứ Lee rồi có chết cũng lết tới tham gia cho nó máu.
Sinh nhi hữu nhai.Tri nhi vô nhai. Nhi tri vô diệc bất đắc sinh
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
hoangtube:

Nhận xét của HTB về 2 cây tiêu của ChúThoòng:

- Chất lượng trúc rất đúng là loại dành cho làm tiêu, theo tui biết thì loại trúc này cũng gần giống như trúc làm tiêu TQ rồi đó. Lòng trong sau khi cắt mắc thì mịn bóng tự nhiên, đầu thổi có màng chặn tự nhiên phẳng phiu và mõng cứng chứ không dầy vào méo như trúc thường, nên âm sắc và cao độ rất dễ điều chỉnh.

- Hình thức rất đẹp, lỗ thổi và lỗ bấm làm rất chỉnh chu, đuôi tiêu chừa dài đủ để tạo độ sâu của âm thanh. Toàn thể cây tiêu khá vừa vặn.

- Âm thanh u uẩn và sâu lắng, âm thanh như dồn nén chứ không thoát ra. Điểm mạnh là thổi rất dễ, không tốn hơi, bắt tiếng rất nhẹ.

- Lỗ thổi nhỏ vừa tầm nhiều ng. Do cây trúc dầy, nên lỗ thổi có bản rộng, dễ tạo âm sắc và đánh TK.

Góp ý theo cá nhân HTB để cải tiến thêm:

1. Tiêu có âm sắc gần ngiêng về tiêu gỗ, vì quá dầy. Cây tiêu không rung lên cùng với âm thanh thổi ra. Có thể do dây cứơc cột dầy và vị trí cột. Nên nghiên cứu thêm vị trí cột dây nào là hay nhất và có cần cột trên cây tiêu đã quá dầy?

2. Lổ thổi, thử nghiệm thêm loại cắt thẳng, không mài vồng lên (giống lỗ thổi tiêu TQ)

3. Âm thanh có thể chuyển sang nhỏ và tinh tế rất hay, nhưng nếu có thể thổi mạnh trầm hùng đc nữa thì mới đỉnh ! Tui cầm 2 cây tiêu, điểm đặc biệt là khi thổi mạnh thì nó...im !

he he nọ nay đi công tác, mới đọc nhận xét của bác , thanks bác nhiều lắm,

thoong em làm tiêu với mục đích chính là phục vụ anh em mới làm quen hoặc bắt đầu làm quen với tiêu, cho nên cái thoong em chú trọng nhất là dễ thổi đấy ạh, vì vậy như bác nhận xét thì đúng cho thoong em quá, còn mấy cái cây mà em thổi ở nhà ý, có thể đảm bảo được mấy tiêu chuẩn nữa của bác, hic nhưng mà chinh phục nó cực lắm bác ui! Stick out tongue

rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Em thấy tiêu em ham quá, nhưng em thổi sáo chưa tới đâu nên cũng không dám lấn sang lĩnh vực khác.

Không biết là Tiêu ai nấy test hay là test lộn xộn hén, lỡ như virus bay loạn xạ thì...Big Smile

Page 5 of 5 (63 items) < Previous 1 2 3 4 5 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net