Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Vật liệu làm sáo ?

rated by 0 users
This post has 21 Replies | 1 Follower

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
phonglinh89 Posted: 03-13-2009 8:07
Em muốn biết những vật liệu nào có thể làm sáo. Nhất là những vật dễ kiếm và thông dụng !
Đêm trăng lạnh lẽo sương phủ mờ Đường về lẻ bóng mấy ai hay!
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Tre, trúc, nứa,, nhựa, nhôm, sắt, hợp kim, vàng, bạc, ngọc ...
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Lau, sậy, tầm vông,, thép, giang, gang, bạch kim, mã não ...
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Cuối cùng là gỗ và đất, những vật liệu gần gũi nhất, phổ biến nhất, rẻ nhất, khó chế tạo nhất, và .... hay nhất (cần kiểm chứng) Stick out tongue
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Đúng rồi, bạn Phonglinh thích vật liễu gần gũi, dễ kiếm thì thử chế sáo đất nung đi :))
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Bác Chapi cười vô duyên, cười như em đây này ;))
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Hình như em thấy mấy anh đang đùa em .Nếu mấy anh ko thích trả lời thì thôi vậy

Em sẽ ko bao giờ post hỏi bài nữa

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Những người có tiền thì chỉ cần bỏ tiền ra thì có sáo .Nên chắc cũng ít nghĩ đến những vật liệu dễ tìm .Người ko tiền thì đành chịu
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
Sáo nếu làm đơn giản nhất là làm bằng ống nhựa: loại ống PVC hoặc là ống luồn dây điện, có 1 bài của chú Nguyễn Tân hướng dẫn làm sáo nhựa đấy. Còn nếu có trúc, thì làm bằng trúc, dân Damsan nhiều người xài sáo trúc đấy. Nếu bạn muốn tự học làm 1 cây sáo thì tìm bài hướng dẫn của chú Nguyễn Tân. Tớ cũng khoái tự làm sáo cho riêng mình, MHM đã hỗ trợ một bó trúc, và hiện tại đã tự làm được 3 cây rồi. Trung bình mỗi cây sáo thì mẻ khoảng 2 lưỡi dao. Càng ngày càng cảm thấy khoét lỗ sáo thuận tay, cây sau thấy lõ khoét đẹp hơn cây trước, tuy chưa thể so sánh với mấy bác cao thủ làm sáo, nhưng cũng khá tự hào rồi. Sáo mua thì cũng có, nhưng tớ vẫn khoái tự tay làm một cây cho mình, và nếu có thể thì làm tặng bạn bè. Chứ làm sáo kiểu bác MHM, ChuThoong, chú Tân, ...thì rất công phu, không phải ai cũng làm được như thế, chỉ riêng khâu xử lí trúc nghe đã thấy mệt mỏi rồi!!! Mình chỉ đơn giản là phơi trúc khô, làm sạch lòng trong và khoét!!!!!
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Mấy anh có nhóm , có hội , có họp mặt giúp đỡ lẫn nhau ,Em một thân 1 mình ở Phan Rang ko tiền , ko ai bán , ko ai dạy,dị tật thì đành chịu thôi ...
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
Cái này sai. Các bài hướng dẫn có trên diễn đàn, bạn chỉ cần tìm và đọc kĩ. Và thực hiện là được. Làm từ từ thì khá thôi. Tớ cũng chưa thấy ai khoét lỗ sáo nào, mà vẫn khoét ra mấy cây đấy thôi. Dù là ở đâu, chỉ cần là có chung niềm đam mê thì vẫn có thể là bạn mà. Bạn hãy làm thử, nếu có thắc mắc thì có thể hỏi các bác Lee, MHM, chuThoong, chú Nguyễn Tân,... và các bác khác. Bạn có thể hỏi trên diễn đàn, hoặc bạn có thể hỏi trực tiếp vì trên này có cả số điện thoại của mấy bác đó.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Em phonglinh89 thử đọc mấy bài như "Đôi chút thắc mắc về chất liệu làm sáo !" hay "làm sáo nhựa" xem có thông tin gì bổ ích không nào, mấy bác í đùa tí mà. Chúc em thành công nhá
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Là do bạn nhìn mọi việc bi quan thôi . Ở đây có rất nhìu người cũng đơn độc ở địa phương mình chứ có hội hè học tập gì đc đâu.

Ống nước là chất liệu dể kiếm.  Bạn xem lại topic Làm Sáo Nhựa của chú Tân để tập làm.

Nếu bạn muốn mua,mình nghĩ ko phải không ai bán mà là bạn không tìm được người bán. Phan Rang nó ko có nhỏ đâu bạn à, thế nào cũng có 1 tiệm bán nhạc cụ thôi . Bạn càng nỗ lực tìm kiếm thì khi tìm đc càng mừng.

Còn tiền bạc : Sáo chợ khoảng 10k 1 cây = tiết kiệm 2 bữa ăn sáng, vẫn có thể thổi tạm.  Sáo anh Thoong 100k 1 cây = 2 chục bữa ăn sáng (để dành khoảng 2 tháng là dư sức).

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Em ko biết là ống nước có thể làm sáo được , vây ống nhôm có làm được ko mấy anh ,Và em muốn biết cây sáo có thể rút ngắn nhất đến mức nào

Page 1 of 2 (22 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net