Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

luyen tap

rated by 0 users
This post has 8 Replies | 1 Follower

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
hoangcodoc Posted: 03-09-2009 7:37
các bác cho em hỏi. nhạc trữ tình chơi sáo nào là thích hợp nhất.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Theo mình thì càng trầm càng hay, Thổi hay thì sáo nào cũng được.
ym: heartfailz
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Cái này cũng tùy bài nữa, nói chugn thường những bài buồn chơi sáo trầm là thích hợp nhất, thổi qua họ thì cứ sáo C , đẩy lên các tone cao chút hợp hơn.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

hoangcodoc:
các bác cho em hỏi. nhạc trữ tình chơi sáo nào là thích hợp nhất.

Bạn chơi cây si giáng (tức là si bémol) là hay nhất. Theo một người bạn tôi biết, anh ấy nói sáo thần Nguyễn Đình Nghĩa rất thích chơi cây si bémol.

Cây si giáng không chói quá gây điếc tai ở những nốt cao như  sáo đô, sáo rê

và không trầm quá khó hát theo như của sáo la ( sáo la chỉ dùng phụ hoạ ngâm thô giọng nữ phổ thông).

Nếu không có cây si giáng thì có thể dùng cây si hoặc cây đô non một chút, các cây này thường có đường kính lớn hơn sáo đô, nên âm nghe tròn và ngọt hơn.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Nguyen Tan:

Bạn chơi cây si giáng (tức là si bémol) là hay nhất. Theo một người bạn tôi biết, anh ấy nói sáo thần Nguyễn Đình Nghĩa rất thích chơi cây si bémol.

Cây si giáng không chói quá gây điếc tai ở những nốt cao như  sáo đô, sáo rê

và không trầm quá khó hát theo như của sáo la ( sáo la chỉ dùng phụ hoạ ngâm thô giọng nữ phổ thông).

Nếu không có cây si giáng thì có thể dùng cây si hoặc cây đô non một chút, các cây này thường có đường kính lớn hơn sáo đô, nên âm nghe tròn và ngọt hơn.

bác Tân cho em cu đen hỏi chút bác ơi, bác chế tạo sáo nhiều, xin cho tụi em gam (âm giai) của cây si bemol được không?

kích thước gần đúng của các huyệt lỗ thổi như thế nào ạ? tại tụi em chưa có kinh nghiệm chế tạo sáo mấy? với lại tính hay tái máy, thích đục khoét ...hi hi

sáo ! tình yêu của tôi
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Để trả lời bạn Cu den và để các bạn khác có thể kiểm tra sáo của mình trên tuner-e, khi có cây sáo chuẩn sẽ biết cây sáo mình thuộc tone gì, tôi xin ghi âm giai của một số cây sáo phổ thông. Còn về kích thước vị trí, đã có trong mục làm sáo nhựa, bạn cu den có thể tham khảo thêm.

Âm giai - và các nốt tương ứng của cây sáo :

amgiaibịt 6 lổmở 1 lổmở 2 lổmở 3 lổmở 4 lổmở 5 lổmở 6 lổ
sáo Dodoremifasollasi
sáo Sibsibdoremib(re#)fasolla
sáo Sisireb(do#)mib(re#)misolb(fa#)lab(sol#)sib(la#)
sáo Reremisolb(fa#)sollasireb(do#)
sáo Lalasireb(do#)remisolb(fa#)lab(sol#)
sáo Solsollasidoremisolb(fa#)

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 4
Cảm ơn bác Tân, cháu hiểu thêm nhiều về âm giai của cây sáo rồi Big Smile

Photobucket

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Tiện thể các bác cho e hỏi tý. Em ms thổi nên cuối các câu ( lúc hết hơi ý) e thổi nó thế nào ý ko đc hay như mấy bác thổi mong mấy bác chỉ cho vài bí kíp kết câu nghe cho hay thank mấy bác trc
Photobucket
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
bác nên phân bố làn hơi sao cho phù hợp vớj các câu sao cho khi sắp "hết hơi" vào đúng cuối câu.khôg ngắt đột ngột mà thổi từ to tới nhỏ dần.nếu thổi với beat sẽ hay hơn.tiếg sáo sẽ kô đơn điệu

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

LH yà hú:  laohac_28491

http://damsan.net/forums/t/8375.aspx

Page 1 of 1 (9 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net