Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

đàn nhị xứ người tìm lối thoát hepl me !

rated by 0 users
This post has 26 Replies | 3 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
hackerem Posted: 02-01-2009 1:30

Hi các ban , mình chơi đàn nhị mà bên cho mình ỡ mình biết đào đâu ra nốt nhạc ( mà nhạc soạn giành cho đàn nhị nữa chứ)
diễn đàn mình có ai chơi nhị cho minh xin vài bãn nhạc tàu hay đại loai nhạc nào hayhay với mình hết nhạc đễ luyện roài , cam ơn các bạn đã ũng hộ,  

phương xa ngàn dặm vẫn nhớ về quê hương ( tôi yêu đàn cò)

yahoo: nguyenkhoi_1988@yahoo.com  

dt : 01212863834  mình chỉ còn ở VN có 2 ngày nữa thôi nếu gọi không duoc thì add nick chat yahoo nha các bạn

đúng thưứmình cần xin hậu tạ!

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Bạn thử bài này xem :

http://damsan.net/forums/thread/1145.aspx

Còn đây là tại liệu học kéo nhị,

http://damsan.net/forums/thread/115.aspx

trong ấy có nhiều bài hay cho nhị, bác nghiên cứu thử xem. Nếu được bác up những tác phẩm do mình diễn lên web cho anh em nghe với!

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Not Ranked
tiểu cầm thủ
cam on ban , may cai do minh biet roi nhung minh khong co nhac de choi , co ai choi nhi nua khong vay huhu sao toan` la sao' khong zday ne
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Bác tranh thủ ra tiệm đĩa mua 1 CD "Ôi! Đàn Cò" về . Nhớ mua đĩa gốc, vì đĩa gốc có tặng kèm 2 bản nhạc .Ko chơi nhị nên ko biết có phải là bản nhạc cho nhị không nhưng chắc ....dùng đc nên cô Thùy Anh ấy mới tặng kèm theo . 

Vì hình nhỏ lắm nên ko thể chụp và gửi cho bác.

Forum này thấy toàn là sáo . Nếu có thì là sáo kêm thêm mấy món khác :-s . Thấy anh Saotruc ôm cây nhị kéo nhìn quỷ khốc thần sầu lắm mà sao ảnh chưa lên tiếng cà :D

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
bạn ráng chờ tui 1 năm nữa đi, năm nay traudat quyết tâm tập kéo nhị đề phòng tình hình kinh tế suy thoái chẳng may thất nghiệp còn có cái nghề kiếm cơm [:'(] !!!
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Trong 2 link của Leehonso đưa đã giải thích khá đầy đủ yêu cầu của người mới tập. Còn tui thì củng mới tập, nhưng là tập mò, không theo bài bản. Nên tui cũng không biết gì hơn.
Not Ranked
tiểu cầm thủ
trời có phải tôi nhìn lầm hay dúng là như vậy, không lẽ con đường tui chọn là sai, học đã khó kiếm nhạc để chơi còn khó hơn, thầy truyền lại có vài bản đàn di đàn lại chỉ có nhiêu dó, kiếm nhạc để chơi chỉ là niềm tin . Tiếc cho nhạc VN nói chung đàn nhị đàn cò nói riêng, không được tầng lớp trẻ ưa chuộn .Đến nổi khang hiếm nhạc ,  hay ya đành chịu tư sữ lun !
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Nội trong diễn đàn mình đã thấy sự tủi thân, đây cũng là chia sẽ để luyện tập mà, tại sao sáo thì được post bên đó còn đàn nhị thì bị moved , mod đừng delte để anh em nhận xét đúng hay sai ! thanks
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

DamSan vốn là tự đam mê sáo trúc mà ra, nên các nhạc cụ bộ hơi nhiều người hiểu rõ hơn mà, chứ có phải nhất bên trọng, nhất bên khinh đâu :P Bác hakerem cố học đi, xong vào diễn đàn quậy, à quên, đóng góp cho box nhạc cụ bộ dây nha.

Bác học nhị là quá phê còn gì, xem khai mạc olympic bắc kinh có đoạn kéo nhị quá hoành tráng, xem gặp nhau cuối năm vừa rồi cũng có sự góp mặt của nhị, của sáo mèo, trống, đàn kìm ... chứ sáo trúc có đâu ạ :(

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Chắc vì box đàn nhị vốn đã hẻo lánh, nên có bài viết về nhị thì move vào đây cho nó thêm phần ....ấm cúng . Khi nào nó no tròn như sáo ròi thì mới bung ra tùm lum forum đc

(nói đại ko biết trúng ko)

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
bạn hekerem đừng nghĩ vậy mà !
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 500 Contributor
tiểu cầm thủ
bảo đừng vậy mà mà không giải thích tại sao thì làm sao người ta kg nghĩ như vậy được
quan quan thư cưu tại hà tri châu yểu điệu thục nữ quân tử hảo cầu
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Nhạc phổ (music score) dành cho nhị hồ thường dùng ký âm bằng số (Numbered Musical Notation hay tiếng Hoa là Jianpu 簡譜 ) nhi62u hơn là nốt (staff). Cứ lên mạng tìm trên Google với Yahoo là ra cả đống.

Hứa với bác Leehonso và saotruc viết bài cho Nhị cả năm rồi mà tới nay vẫn còn ... hứa lèo vì chuyện cơm áo mỗi ngày. Tuy nhiên vẫn dán 1 miếng giấy trên tường để tự nhớ.

Nếu ở xứ người mà gần khu tiểu Sài gòn thì liên lạc với mình, mình sẽ copy cho một ít. Tha hồ mà kéo.

Mời các bạn thích đọc sách đến với Thư Viện Ebook www.thuvien-ebook.com
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

chào anh VNN. Anh cho em hỏi kỹ thuật chuyển các thế bấm của đàn nhị với.

Kỹ thuật này nó có mấy loại, thực hiện như thế nào ah. Em thấy khi chuyển các thế bấm thì ngón tay trượt trên dây có đúng không? Nếu mà ngón tay trượt trên dây như vậy thì hóa ra là nó thành kỹ thuật Vuốt rồi ah.

Anh có nick chát không ah. Nick yahoo của em là:     haohange1984

có gì anh add vào nhé để thuận tiện trao đổi.

Cảm ơn anh.

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
haohange1984:

chào anh VNN. Anh cho em hỏi kỹ thuật chuyển các thế bấm của đàn nhị với.

Kỹ thuật này nó có mấy loại, thực hiện như thế nào ah. Em thấy khi chuyển các thế bấm thì ngón tay trượt trên dây có đúng không? Nếu mà ngón tay trượt trên dây như vậy thì hóa ra là nó thành kỹ thuật Vuốt rồi ah.

Anh có nick chát không ah. Nick yahoo của em là:     haohange1984

có gì anh add vào nhé để thuận tiện trao đổi.

Cảm ơn anh.

Ơ ... bạn haohanghe1984 hỏi mình hay hỏi VNN? Thôi coi như ... hỏi mình cũng được. Còn anh VNN có trả lời thì ... nhào vô sau.

Trước đây mình có post vài tấm hình về các thế bấm tay. Bạn chiụ khó tìm lại trong các topic cũ của đàn nhị.

Chuyển thế bấm phải chính xác KHÔNG TRƯỢT, KHÔNG VUỐT, KHÔNG LUYẾN, LÁY gì hết, trừ phi nốt nhạc nào có yêu cầu luyến láy gì thì mới luyến, láy.

Người mới tập, ngón chưa vững mà nóng lòng muốn đàn các bản khó thì bấm không chính xác, bị off tune, (lợ tiếng, sai tiếng) nên mới phải 'ăn gian' vuốt lên cho tới đúng giọng. Mười nốt mà có tới bảy tám nốt phải vuốt thì nghe rất "ò, e" mà đã vuốt rồi vẫn còn bị sai tiếng lợ giọng thì nghe hết sức ... khủng bố.

Bởi vì ít người mới tập mà chịu kiên trì kéo mấy bài cơ bản như 'Kià con bướm vàng' với bài 'Twinkle twinkle little star' liên tục ... hai, ba tháng cho chắc ngón  nên hay bị than phiền là đàn 'ò, e' nghe như đám ma. Hai bài đó keó cho đến lúc tay trái bấm nốt chắc, chuẩn, không luyến láy; tay phải làm chủ lực kéo mạnh nhẹ lớn nhỏ, đánh đơn đánh kép kéo đàn cho tình cảm mượt mà thì không phải chuyện đùa.

Nhạc cụ nào cũng vậy, cần phải kiên trì, luyện các bài tập ngón, chạy ngón cho vững, nhanh. rồi mới vào bài được. Đi đường tắt thì dễ đi lạc lắm, rốt cuộc cũng phải vòng lại tập từ đầu.

Mình không rành lắm cái vụ chat yaoo gì đó.

Mời các bạn thích đọc sách đến với Thư Viện Ebook www.thuvien-ebook.com
Page 1 of 2 (27 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net