Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

nhập môn

rated by 0 users
This post has 41 Replies | 2 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
dân tộc ta đâu có sài Sol b , hơi cao ở đây lào so với chuẩn QT A 442 kìa, chuẩn của nó là A 450!
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

thực ra tui gõ nhầm, chuẩn QT là A 440, nếu bác chơi 1 mình bác thì bác thích chuẩn bao nhiêu cũng ok, ko thành vấn đề, miễn là đảm bảo đúng khoảng cách cao độ! 

còn nếu hoà tấu vơi dàn nhạc, hoặc cá bác thổi chung với nhau thi phải có chuẩn chung, nếu ko ông nói gà, bà nói vịt mất!

vì vậy tui hay dựa theo chuẩn QT 440 để làm sáo!

rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Chiều nay đã quá, em vừa ăn cơm xong tầm 6h, bật VTC6 lên, là cái kênh cho các em teen xem ý. Mọi khi lên đó chỉ có nam ca sỹ trẻ thì như gay, già thì cưa sừng, nữ ca sỹ thì nhìn như cav... Ai dè hôm nay có chương trình về nhạc cụ truyền thống, em xem được đoạn cuối về đàn tranh, với biểu diễn bài "lý cây bông", thấy thú vị quá, toàn các em trẻ, xinh trai, đẹp gái, có 1 cậu chắc học cấp 2 chơi đàn kìm nữa. Mà chơi nhạc hay lắm.

Giá mà TV thường xuyên có những chương trình như thế này có phải hay không.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

hôm mùng 10 đi kiếm cây sáo với detuvodanh ở nhà bác Sơn mới thấy bõ công đạp xe hơn chục cây số ra Hà Đông! Gọi là mua sáo thôi chứ thực ra là đi "thỉnh" sáo vì ngoài tiền ra còn phải ngồi ê a nước chè với bác mấy tiếng đồng hồ, ngồi nghe bác thổi từ Về quê, trên đường chiến thắng đến Calinca của Nga nữa.

Qua đó thấy được kiếm một cây sáo tại nhà thầy sẽ có sự dễ chịu nhất, giá phải chăng, đúng cao độ mà lại còn được tiếp đón ân cần, niềm nở.

Hình như chuThoong cũng từng mua sáo ở đâu phải ko? (chuThoong tên Khuynh hả?)

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1
kmath:

Ví dụ thế này, có một lần đi mua sáo tớ đứng chọn một hồi lâu, cuối cùng thì lấy 1 chiếc 10 lỗ 120k ở cửa hàng Hiến Liên (gần nhạc viện Hà Nội), thế là bà cô trông hàng đon đả lắm, khoe là sáo của nghệ nhân 40 năm trong nghề làm (tớ hỏi tên là gì thì giấu, bảo là bí mật), rồi chỉ chỉ trỏ trỏ vài chiếc bám bụi bảo tớ thử xem sao. Đến hôm sau tớ lại ra đúng hàng đó chọn 1 chiếc 6 lỗ trong đám bám bụi, chọn miết chưa có chiếc nào ưng ý đã bị bà cô đấy đuổi khéo "thôi cháu ơi, có 15k 1 chiếc mà cháu chọn mãi thì thôi đi, cái nào chả giống cái nào", tớ nản luôn, đành nín lặng mà cầm lấy 1 chiếc rồi về (À, chú thích thêm là sáo 15k ở hàng này tớ thấy chất lượng hơn sáo 30k ở các hàng xung quanh đấy, cho nên ko vì bà cô dở người ấy mà không quay lại mò thêm vài chiếc)

Ví thử bà cô này có là vợ của nghệ nhân 40 năm trong nghề thì tớ vẫn thấy không có lý do gì để không "ghét ra mặt" Big Smile

Bà cô ở cửa hàng Hiến Liên đâu có khó chịu gì nhỉ ? Hôm mình đến lựa sáo, đứng gần cả tiếng đồng hồ toe toe mà có thấy bà ấy nói gì đâu,mà lúc đấy lại còn có khách nữa chứ (hay là tại mình là người mở hàng năm mới nhỉ ? <=đoán vậy [:D ]) .Mà chắc ông khách này cũng là dân chuyên nghiệp, có thể là thày nào dạy ở nhạc viện cũng nên vì ông ấy bảo cho mình cách bảo quản cho sáo không bị mốc mà. Mà mua ở hàng này được cái là sáo giá bèo 15k thổi cũng khá hay,nhiều cây mình cầm vào so thì thấy không thua gì cây 100k với cây 150k,mà lại còn đẹp hơn nữa chứ.Tuy ống sáo nó không được tròn cho lắm,nhưng mà nghe cũng tàm tạm,một số cây còn hay nữa.Có lần mình hỏi ông chủ cây 100k với cây 15k này mình thổi thấy không khác nhau là mấy mà sao giá nó khác nhau nhiều vậy,ông chủ đội mũ phớt.
À hôm nay mình đi Chùa Hương thấy có mấy hàng bán sáo đẹp quá,thổi tiếng cũng khá chuẩn nữa, giá cũng rẻ,tiếc cái là không có thời gian nhiều để lựa,cộng với hôm trước mua sáo rồi => không mua nữa.

Nguyễn Hồng Phong 

Số đt: 0973.820.426

Yahoo!: phonggttn@yahoo.com.vn

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Chapi:

Chiều nay đã quá, em vừa ăn cơm xong tầm 6h, bật VTC6 lên, là cái kênh cho các em teen xem ý. Mọi khi lên đó chỉ có nam ca sỹ trẻ thì như gay, già thì cưa sừng, nữ ca sỹ thì nhìn như cav... Ai dè hôm nay có chương trình về nhạc cụ truyền thống, em xem được đoạn cuối về đàn tranh, với biểu diễn bài "lý cây bông", thấy thú vị quá, toàn các em trẻ, xinh trai, đẹp gái, có 1 cậu chắc học cấp 2 chơi đàn kìm nữa. Mà chơi nhạc hay lắm.

Giá mà TV thường xuyên có những chương trình như thế này có phải hay không.

Bác cứ yên tâm đi trong thời gian sắp tới trên VTC9 sẽ có một chương trình có độ dài khoảng 30 phút nói về nhạc cụ dân tộc quay ở nhà thiếu nhi tp Hà Đông và nhà thầy Sơn ( khi nào phát sóng thì em cũng chịu ) hiện tại do bận học tiếng anh nên em phải tạm hoãn việc học sáo ở chỗ thầy Sơn lại chắc phải tầm t6 em mới quay lại học được. Bác nào hiện tại đang học ở chỗ thầy thì hỏi dùm em và anh em damsan xem khi nào chương trình phát sóng

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

http://damsan.net/forums/thread/13222.aspx

bác nào hướng dẫn chi tiết giùm em cái trên 0 ? Cài đặt mãi mà vẫn chả làm đc j, nó vẫn báo error chả hiểu >.< 

11/2/2009 : mua 1 cây sáo dọc & 1 cây sáo ngang 14/2/2009 : gia nhập damsan.net 22/2/2009 : offline vui vẻ với anh em damsan miền Bắc ( http://www.youtube.com/view_play_list?p=2C6CDFF06F8F1AA1 ) 26/4/2010 : bat dau hoc dan ti ba & 3/4/2010 co dan.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
ko sao đâu bạn cứ mặc kệ no mình cài đặt nó cũng báo vây nhưng vẫn nhìn thấy bản nhạc

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
linh_2271991:

http://damsan.net/forums/thread/13222.aspx

bác nào hướng dẫn chi tiết giùm em cái trên 0 ? Cài đặt mãi mà vẫn chả làm đc j, nó vẫn báo error chả hiểu >.< 

Mình vẫn cài bình thường mà ! Chỉ chọn Next - Finish  là xong có gì đâu.

Vào Control Panel gỡ ra cài lại xem.

ym: heartfailz
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Híc giá như em đọc cái topic này trước khi đi kiếm mua sáo thì sướng rồi. Hôm trước em có ghé qua tiệm của thầy Trần Thanh Trung ( hơi kẹt là khoảng 2h chiều), hic thấy cữa đóng nên em bấm chuông một bà cô chạy ra mở cữa và kèm theo một câu chửi thật là dễ chịu. Nhưng vẫn cho lựa sáo, cầm một cây sáo lên thổi mà bã cứ nói đó là sáo chuẩn rồi thổi ko hay là do em đó chứ, ặc ặc thấy thái độ của bã thật ra em cũng hoảng quá nên cũng kiếm bài chuồn lẹ ( em ko biết thổi chứ cũng biết thử sáo tốt hay không tốt). Về đặt hàng bác Tân cho nhanh
Ai bảo rằng cây không buồn, không khóc ? Ai bảo rằng đá không nhớ, không thương ? Cây không buồn sao cây trút lá ? Đá không buồn sao đá phủ rêu xanh ? Người không buồn sao người đau khổ ? Người không buồn sao lệ cứ tuôn rơi ?
Page 3 of 3 (42 items) < Previous 1 2 3 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net