Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Nơi giới thiệu sản phẩm của chú NguyenTan !

rated by 0 users
This post has 465 Replies | 15 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
branchtell replied on 12-17-2008 0:59 | Locked

Báo cáo chú Nguyễn Tân , chiều nay cháu vừa đi gửi tiền về thì sáo tiêu cũng vừa đem đến, khoái wá Stick out tongue Cảm ơn chú :D

Cháu đã chuyển phí vật liệu + phí vận chuyển vào tài khoản Vietcombank của chú . Nếu chú kiểm tra thấy chưa có thì xin báo cho cháu biết ạ .

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Nguyen Tan replied on 12-17-2008 1:20 | Locked

@ Kmath :

- Thú thật tôi chưa có thời gian để test sáo, khất lại sau vậy. Sẽ phải test để không phụ lòng bạn và Sáo trúc đã trao đổi.

- Tôi không phải là người tranh luận cùng Leehonso trên TTVN online bạn ạ.

- Sự tích các khoảng cách trên sáo nhựa đó là :  ban đầu tôi lấy số theo công thức Bernuli,  khi áp vào nốt đô,  đo thực tế bằng tune-e nó không đúng cho ống nhựa đường kính trong13, tôi dùng băng keo bịt lại, khoét lổ khác, làm vài lần mới có nốt đô chính xác, sau đó lại tính và làm tiếp cho nốt rê, Cực lắm, vì hình như công thức bernuli chỉ đúng cho ống có  đường kính nhỏ. Khi thay đổi đường kính ống càng lớn  thì càng sai.

Ống có đường kính càng lớn thì lổ phải càng ngắn lại. Do đó khoét xong, phải thực nghiệm do bằng tune-e.

Để tìm hiểu thêm, bạn đọc thêm topic chế tạo sáo trúc trong Damsan này, hoặc ở trên mạng trang chế tạo sáo trúc. Họ viết tương đối kỷ nhưng vẫn chưa đi tới cùng.

Ban đầu tôi cũng cố tìm cho được công thức bằng cách tìm ra quy luật các hệ số, để có sự tính toán khoa học chính xác. Nhưng khi đọc các bài tìm hiểu vể âm thanh trong nhạc dân ca và cải lương, thì tôi bỏ ý định đó.

Theo như bài khảo cứu mà tôi được đọc, các âm Việt nam nó hay là do sự lả lướt của cảm xúc mà không cần sự chính xác tuyệt đối , nó có lên có xuống một chút so với âm chuẩn, tuỳ cảm xúc của người diễn. Cũng một bài nhưng người này diển khác người kia diễn khác, thậm chí một người cùng thổi một bài thì hôm nay khác với hôm qua, tức là nốt không cần đúng chuẩn chính xác mà nó có dao động, có cộng có trừ. Ví dụ , theo phương tây thì do rồi do thăng,  nhưng ở VN giữa đô và đô thăng còn có đô cộng nữa.

Nhưng nói như vậy không có nghiã là khuyên các bạn không tiếp tục tìm hiểu công thức để nó ngày càng khoa học hơn. Do đó muốn có công thức chính xác thì đành  nhờ các bạn trẻ đi tiếp vậy.

Ai tìm được công thức chính xác, tôi nghĩ xứng đáng được mọi người tôn vinh, và bản thân tôi xin ngưỡng mộ bằng một cây sáo trúc.

À. Địa chỉ bạn ở đâu vậy?

@ marongtaisinh : tôi đã hỏi bưu điện, họ bảo rằng do gởi vào ngày thứ 7 nên bỏ mất 2 ngày thứ 7 và chủ nhật, họ không làm việc, Chịu, uổng công chuyển phát nhanh. Hôm nay có chưa vậy bạn.? tơi mới gơi  Branhtell hôm qua thứ 3, mà hôm nay đã có rồi. Chia buồn vì bị tai nạn. mong bạn sớm bình phục. Trang web sư phụ Nguyễn Đình Nghĩa có cây sáo dùng một tay đó, bạn vào xem sao, tập cho đỡ ghiền.

@ Dương quá : sao nhắn tin và gọi điện cho bạn không được. Bận gì rồi hả?  Đã gởi sáo cho bạn tặng thêm cây tiêu nhựa tone rê trầm. Tiêu nhựa, vừa để bọc cho khỏi bể sáo trúc khi gởi đi xa, vừa muốn bạn biết thổi thêm tiêu cho phong phú đời cô đơn, khi Tiểu long nữ còn ở Tuyệt tình cốc, chưa về.

@ Ninja : bạn cho phép tôi ngưỡng mộ một cây sáo trúc về bài và hình vẽ các nốt  bậc 3.

@ Bamboo- flute : nghe bạn bị đứt tay vì sự nghiệp khoét sáo, xin thông cảm cùng bạn, tôi cũng mém bị mấy lần, chỉ một vài sướt nhỏ, dao mổ quá bén. Mong bạn sớm lành vết thương.

@ branchtell : Vui cùng bạn, nhớ sửa giùm tôi chút xíu nữa vể chổ thổi do tôi quên (xem hình đầu cây tiêu).

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

cảm ơn bác Tân đã quan tâm ^^

chắc là ngày mai ng` ta mới giao đến ^^

ko thể tiếp tục chơi sáo T_T , tay trái bó bột rồi T_T chả biết bao lâu mới khỏi , hjz ... hjz ...
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Nguyen Tan:

@ Bamboo- flute : nghe bạn bị đứt tay vì sự nghiệp khoét sáo, xin thông cảm cùng bạn, tôi cũng mém bị mấy lần, chỉ một vài sướt nhỏ, dao mổ quá bén. Mong bạn sớm lành vết thương.

Chú yên tâm, nghe nói bà này trâu lắm, sau khi đứt tay, bả làm thêm 10 cây ngon ơ sau đó.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
nội công chị BB thâm hậu thật, bái phục, bái phục ....
ko thể tiếp tục chơi sáo T_T , tay trái bó bột rồi T_T chả biết bao lâu mới khỏi , hjz ... hjz ...
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Bamboo-flute replied on 12-17-2008 18:30 | Locked
music_heal_mysoul:

Chú yên tâm, nghe nói bà này trâu lắm, sau khi đứt tay, bả làm thêm 10 cây ngon ơ sau đó.

Ặc ặc ... nhà ngươi công báo tư thù , hừm hừm . Hãy đợi đấy . Zip it!

@ Ma : em phải biết chữ " sau đó " của MHM là vô hạn ( 10 năm sau cũng thuộc nó đó )

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 2
music_heal_mysoul:
hoangdat:

Mình cũng muốn có một cây sáo của damsan để khoe với xóm làng nhưng mà vẫn chưa có .hic.nếu MHM hay chú Tân hoặc .....có sáo thì nói w em nhé.cuối tuần em hay về Biên Hoà lắm mà chưa gặp được MHM,nếu tuần này anh rảnh em đến nhà anh học hỏi đc ko ?

Mình hẹn ở quán cafe nào tại Biên Hòa vậy, vì nhà mới bị thu hẹp nên chật chội ko tiện cho việc làm sáo và thổi sáo. MHM mất số của bạn rồi, cho lại nhé.

à em biết có quán  cafe ở chỗ chung cư An bình (gần nhà thằng bạn nên em biết),quán đó cũng thoáng,ngồi ngoài trời mà.SDT của em la 0909.07.1990,khi nào em về thì em sẽ nhắn tin cho,vậy a nói địa điểm đi rồi em sẽ đến, còn thời gian e sẽ nói lại a sau.

Hình phạt của Spammer

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

hjz, vẫn chưa thấy tăm hơi cây sáo Broken Heart

chả biết có chuyện gì ko, sao mờ lâu quá :(

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

hôm nay gần 1 tuần, vẫn ru rú trong nhà ....( cái tay như dzì thì đi đâu đc Big Smile )

chờ .... 

vẫn ko thấy ...

àh bác Tân, mình có phải ra bưu điện nhận ko vậy, hay bưu điện đem tận nhà mình ?Tongue Tied

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Chapi replied on 12-19-2008 7:38 | Locked
sẽ được gửi tới tận nhà mà, lần trước anh thoong gửi sáo cho tui mất 1 tuần đó ko kể thứ 7, cn, bạn chờ tới thứ 2 xem sao, yên tâm là nếu ko gửi tới nơi thì bưu điện sẽ gửi lại cho chú Tân
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
branchtell replied on 12-19-2008 7:46 | Locked
marongtaisinh:

vẫn ko thấy ...

àh bác Tân, mình có phải ra bưu điện nhận ko vậy, hay bưu điện đem tận nhà mình ?Tongue Tied

Nếu gửi thường thì có khi phải ra bưu điện nhận, nhưng bưu điện nó cũng gửi giấy báo.

Chuyển phát nhanh thì nó giao tận nhà .

Tốt nhất nên....hỏi gia đình xem có nhận dùm mà quên đưa hay ko.

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
saotre replied on 12-19-2008 17:25 | Locked

Chào chú Nguyễn Tân,

Cháu là Hà, đã gặp chú mấy lần khi Offline damsan. Hôm rồi vào damsan thấy mấy cây sáo chú làm tuyệt quá nên muốn đặt chú làm cho cháu một cây tone C được không ạ. Nếu được chú quấn dây màu đỏ sẫm hoặc cam sẫm cho cháu nhé (cháu không thích màu xanh đâu). Cháu ở Gò Vấp, khi nào xong chú cho cháu biết cháu sẽ qua lấy.

Thanh Hà - 0988 639 761

P/s: Hôm rồi do vào damsan không được nên cháu có gửi tin nhắn vào di động của chú không biết chú có nhận được không mà không thấy hồi âm.

Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, Gian khổ sẽ dành phần ai?
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
marongtaisinh replied on 12-20-2008 20:25 | Locked

hjz ....

em đã nhận đc cây sáo mà bác Tân gởi ..

vui mừng, háo hức, mở ra xem ...

thấy đầu sáo và đuôi đều an toàn ... vừa thở phào nhẹ nhõm ... nhìn lại ... khúc giữa bị dập gần nát ... chỗ lỗ đầu tiên, gần lỗ thổi nhất ...

bác Tân còn cây nào không ạ, cháu xin đăng kí thêm 1 cây ( cây nào cứng cứng á T_T )

nếu thế thì tổng cộng là 100k phải không bác ...

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Nguyen Tan replied on 12-21-2008 22:26 | Locked

Bạn cho một địa chỉ khác, dễ tìm hơn. Bạn có số điện thoại không? Khi nào gởi tôi sẽ gọi.

Hôm đó, gởi cho bạn là người đầu tiên, định mua ống nước đễ bỏ vào, nhưng khi hỏi, họ không bán đọan ngắn, mà tính ra, thêm 2 cái nắp 2 đầu, cũng đã 20-30k, còn chút ngần ngại , Hỏi bưu điện thì họ bảo không cần và họ sẽ bao gói an tòan và họ có gói cho tôi,( tính thêm tiền gói ). Vậy mà....

Sau này, khi gởi cho Dương quá, tôi lại nảy ra ý, cho vào cây tiêu nhựa, thêm được một nhạc cụ nữa. ( không biết nhận được chưa mà gọi điện cũng không thèm bắt máy, nhắn tin cũng không thấy hồi âm).

Bây giờ sẽ gởi cây khác cho bạn, nó sẽ an toàn hơn khi nằm trong cây tiêu nhựa. Mà bạn thích tiêu đô trầm hay tiêu rê trầm. Cây tiêu này tặng bạn để bù nỗi buồn vừa rồi. Nhớ cho địa chỉ khác dễ tìm hơn. Có cần chuyển phát nhanh không?

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

MHM chưa từng bị trường hợp nào bị dập nát khi gửi EMS , sáo chỉ dập nát khi tác động lực rất  mạnh như đạp mạnh hoặc lấy vật rất nặng nặng đè lên, trường hợp sáo cho marong bị nát ngay gần lỗ thổi là rất hiếm xảy ra nếu gửi EMS.

Theo kinh nghiệm thì chú Tân nên mua một xấp giấy gói hàng A3, A2. Sau khi làm xong, chú quấn và cuốn cây sáo thật chặt ( rồi dán địa chỉ người gửi, người nhận lên đó )để khi vận chuyển nó chịu đc lực nhiều hơn và gọn nhẹ hơn, chứ đưa vào bưu điện nó chỉ bỏ vào bì thư hoặc quấn sơ xài nên để bị vướng vật nặng đè lên.

Page 6 of 32 (466 items) « First ... < Previous 4 5 6 7 8 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net