Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

[Hỏi] Thắc mắc về cây sáo Trung Quốc.

rated by 0 users
This post has 6 Replies | 0 Followers

Top 500 Contributor
tiểu cầm thủ
nghia Posted: 11-19-2008 21:43

Tớ có một cây sáo trung quốc. NHưng không thể thổi được, dù đã xem rất kỹ những hướng dẫn của các bác trên diễn đàn. Tớ không rõ nguyên nhân là gì.

Đọc trên diễn đàn thấy các bác bảo sáo TQ thường rất đắt, nhưng cây sáo này chỉ có giá 50k thôi. Bề ngoài nhìn không khác cây sáo của bác Sáo Trúc nhưng không tháo rời ra được. Nó không to đều mà thuôn nhỏ dần. Nếu dán màng sáo vào thì tớ không thể nào thổi được ra nốt cụ thể . Âm nghe rất buồn cười (còn tồi tệ hơn cả khi mới bắt đầu tập sáo). KHi tớ lấy băng dính, dán vào lỗ để dán màng sáo thì thổi được bình thường. Nhưng âm không được chuẩn lắm.

Tớ không rõ lý do vì sao. Có thể tớ chưa đủ trình độ để thổi loại sáo này, vì tớ tập sáo được hơn năm, mà không được chănm chỉ luyện tập cho lắm. Hơi còn yếu chăng? Hay tại cây sáo này không tốt.Embarrassed

Mua được nó cũng khá lâu rồi, để đấy vừa tiếc xiền vừa tiếc công người mang về. Nay, nhờ các bác trên diễn đàn, có bác nào dành về sáo trung quốc, bắt bệnh trường hợp này dùm tớ. Nếu cần thiết cho tớ xin địa chỉ để gửi sáo đến tận nhà để "khám" cho chuẩn.

Tớ xin cảm ơn các bác nhiều!!!

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
thoong tui ko nhận là rành sáo Trung Quốc, nhưng cũng đã mua tiêu sáo trung Quốc và sử dụng được một thời gian, nếu bac có thể chụp hình nó rùi post lên đây tui xem, có thể đoán bệnh được phần nào! nhưng trươc tiên có thể nói rằng cây 50k thì khó ó thể là hàng xịn bác ơi!
rockfan22003@yahoo.com
Top 500 Contributor
tiểu cầm thủ

Tớ chụp không đc pro cho lắm. Hy Vọng bác Chuthooong nhìn đc rõ. Bác thử bắt bệnh dùm tớ. Cảm ơn bác nhiều!

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

thoòng tui chỉ bắt bệnh sơ sơ theo kinh nghiệm nhìn hình thui nhé, chứ độ chính xác theo cách này ko cao đâu nghe:

dựa theo hình bác chụp thì thoong tui có thể nhận định đây ko phải sáo xịn đâu bác! do thoong tui thấy cái tem giấy dán ở dưới, loại hàng này bán đại trà cho khách du lịch hoặc bán làm cảnh thui, thường làm bằng trúc non nên khó rung khi dán màng, vả lại 2 đầu bịt nhựa, xương, hoặc sừng ở sáo xịn thường loe hình phễu để chống xước, cây này thẳng băng àh, sáo xịn thường rất bóng do phủ lớp vecni dày và tốt, cây này ko được bóng do chỉ phủ 1 lớp vecni mỏng và thường. vả lại sáo xịn thường có các khớp nối bằng đồng hoặc hợp kim, cho dù có ngắn đi nữa thoong tui vẫn thấy họ nối! và bán kèm theo hộp rất đẹp hoặc chí ít cũng có túi bằng nhung mềm!

trên đây chỉ là nhìn nhận theo kiểu thầy bói xem voi thui, có chi ko đúng xin bác bỏ quá cho nhé he he he...

rockfan22003@yahoo.com
Top 500 Contributor
tiểu cầm thủ

Cảm ơn bác nhiều nhiều!!!

Nghe bác nói thế, tớ thấy vui lắm. Tớ chẳng biết gì về sáo, sáo TQ thì càng mù tịt, bác nói thế lòng tớ vui phới phới ý chứ.Vì hóa ra  tại sáo chứ khôngn phải tại tớStick out tongue. Và cũng đỡ ấy náy về việc bỏ xó nó một thời gian dài. Chỉ hơi tiếc công cái chị mang về. Thỉnh thoảng chị ấy vẫn hỏi về tình hình luyện tập sáo đến đâu rồi. Tớ đành tiết kiệm xiền mua một cái sáo xịn vậy. Nếu có điều kiện mua, nhất định sẽ xin ý kiến tham khảo bác.

Lần nữa cảm ơn bác nhiều!

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
nghia:

Cảm ơn bác nhiều nhiều!!!

Nghe bác nói thế, tớ thấy vui lắm. Tớ chẳng biết gì về sáo, sáo TQ thì càng mù tịt, bác nói thế lòng tớ vui phới phới ý chứ.Vì hóa ra  tại sáo chứ khôngn phải tại tớStick out tongue. Và cũng đỡ ấy náy về việc bỏ xó nó một thời gian dài. Chỉ hơi tiếc công cái chị mang về. Thỉnh thoảng chị ấy vẫn hỏi về tình hình luyện tập sáo đến đâu rồi. Tớ đành tiết kiệm xiền mua một cái sáo xịn vậy. Nếu có điều kiện mua, nhất định sẽ xin ý kiến tham khảo bác.

Lần nữa cảm ơn bác nhiều!

Bác đang ngồi trên đống sáo xịn mà giá cả cực mềm nè, còn phải suy nghĩ gì nữa. Wink

Top 500 Contributor
tiểu cầm thủ
Cảm ơn bác  chapi nhé. Thế mà tớ ko biết. Tớ chạy sang đặt hàng bác chuthoong liền. Smile
Page 1 of 1 (7 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net