Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Những loại đàn giống đàn bầu ?

rated by 0 users
This post has 8 Replies | 2 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
branchtell Posted: 11-08-2008 6:33

Em muốn hỏi , bên Tàu có loại đàn nào giống đàn bầu của ta ko ? Trước giờ em thấy đàn bầu là niềm tự hào lớn của riêng nước ta vì nó độc đáo với 1 dây . Nhưng hôm nay nghe 1 album Tàu lại thấy có 1 nhạc cụ có âm thanh rất giống đàn bầu .

Nếu thực sự có loại đàn đó thì xin cho biết đó là đàn gì .
 Còn nếu ko có , em sẽ post 2 bản nhạc có nhạc cụ đó lên để mọi người nghe thử xem có nhận xét gì ko .

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Theo tui biết thì TQ không có đàn bầu, nhưng mà gần đây, khi giao lưu với VN. Thấy đàn bầu hay quá, cho nên nhiều nghệ sĩ muốn đưa đàn bầu VN vào chơi chung. Tui biết có một cô gái TQ rất mê đàn bầu và học đàn bầu.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Thế ko biết TQ nó có cây đàn nào giống cây đàn T'rưng của mình ko nhỉ ? Vì trong album này ngoài đàn bầu ra em còn nghe tiếng đàn T'rưng nữa .

Lạ thật, em nghĩ TQ nó kiêu căng hãnh  sẽ ko mượn nhạc cụ của nước khác vào bộ nhạc của mình  . Dù đây là album Music From Bamboo nhưng sao nó ko mượn cây shakuhachi của Nhật mà lại mượn .....đàn bầu của mình (ack ack) .

Đây mời mọi người nghe thử 1 track :

http://www.mediafire.com/download.php?2x0zjyykoje 

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

http://www.youtube.com/watch?v=UfiZEbaOYPs

http://www.youtube.com/watch?v=5vUGfveCTdM

http://en.wikipedia.org/wiki/Duxianqin

Coi thử cách giải thích này, tương đối chính trị một chút, okie. iamchinese là một điển hình của đa số thanh niên chinese hiện tại: cho rằngVviệt Nam là lãnh thổ của Trung Quốc. Việt Nam xuất phát là một bộ tộc nhỏ của Trung Quốc. Những gì Việt Nam có là từ Trung Quốc mà ra. Tại sao điều này không áp đặng lên Nhật hay Hàn Quốc? có nhưng bởi vì hai nước này đang mạnh nên TQ không dám nói thẳng mặt như đã làm cho Việt Nam.

Nhìn bề ngoài có thể là như saotruc nói, TQ thấy đàn bầu VN hay nên bỏ vào, nhưng theo tôi đó không phải là sự thật. Điển hình là wikipedia.org một wesite tiếng anh cho người thế giới biết lại giải thích kiểu khác.

Đàn bầu là niềm tự hào của dân tộc Việt, nó diễn tả rất chuẩn âm nhạc Việt Nam. Việc TQ chơi đàn bầu là mục đích hạ nhục và chơi xõ dân tộc Việt. (branchtell có thể coi là nạn nhân đầu tiên,Smile ) Coi nền văn hoá Việt Nam không ra gì, cho đó là sự copy từ TQ. Đương nhiên, học kĩ lịch sử Việt Nam, đây là sự phỉ nhổ. Bởi vì không có dân tộc nào tồn tại hơn 3000 năm lịch sử dựa trên copy cả. Nhưng biết làm sao được bởi vì chinese nào cũng nghỉ vậy cả.

Còn thật sự ngồn gốc đàn bầu từ đâu, thì khó giải thích.  Bởi vì Việt Nam đã bị chiến tranh tàn phá quá nhiều, có thật sự hay không thì cũng không có bằng chứng.  Thật sự là không công bằng cho Việt Nam khi dùng lịch sử giấy tờ để mà giải thích nguồn gốc những gì mà ông cha ta xây dựng nên và giữ gìn xuốt hơn 3000 năm lịch sử.

=====Chú ý là 3000 năm lịch sử là tính toán theo kiểu lịch của phương tây=====

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Em thì ko có nghi ngờ gì nguồn gốc của đàn bầu đâu . Vì nếu TQ có đàn bầu thì trước giờ sao ko nghe nó chơi ? Em chỉ lạ là TQ lại lấy đàn bầu và đàn T'rưng của ta để chơi thôi . Như vậy cũng đồng nghĩa với việc nó tự nói bộ sưu tập nhạc cụ từ tre trúc của nó ko đồ sộ hơn VN ?Stick out tongue

À, nếu theo như cái link Wiki trên kia , có thể hiểu là : Cây duxianquin (độc huyền cầm) du nhập vào TQ bởi 1 bộ phận người Kinh sống ở TQ, ý nói là người VN qua đó ở đem theo cây đàn bầu .

Tàu nó có 1 thay đổi là thay vì dùng gỗ , thân cây đàn bầu dùng 1 ống tre lớn . Hèn chi nó bỏ vào album Music From Bamboo.

Nhưng nói đi nói lại cuối cùng hóa ra cũng là anh Tàu học của anh VN thôi :)

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
branchtell:

Em chỉ lạ là TQ lại lấy đàn bầu và đàn T'rưng của ta để chơi thôi .

nói như vầy thì mấy người TQ cũng lấy làm lạ là sao dân VN cũng dùng tiêu và sáo TQ chơi đấy bạn ạ .

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Á ! Nhưng em lại vừa tìm ra 1 trang

http://www.chinamonochord.com/

Trong này nó dám nói đàn 1 dây của nó là từ thời "ancient" , ko nhắc gì đến Việt Nam hay kinh cả .

Nếu thực sự đó là đàn cổ truyền của nó, sao thế giới nhắc tới đàn TQ chỉ biết có cổ cầm, guzheng, erhu, pipa . Hừ . Em tìm mấy album về đàn này , chỉ thấy có 1 album bằng tiếng Tàu hình bìa là 1 phụ nữ  mặc áo dài VN đội nón lá . Rõ ràng là du nhập từ ta .

@ Bamboo Flute : Dân VN có chơi sáo TQ thật, nhưng đã có ai ra album sáo TQ nào chưa ?

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
branchtell:

Tàu nó có 1 thay đổi là thay vì dùng gỗ , thân cây đàn bầu dùng 1 ống tre lớn . Hèn chi nó bỏ vào album Music From Bamboo.

Theo hình ảnh và tư liệu mấy thế kỷ trước thì cây đàn bầu ngày xưa ở VN ta cũng bằng ống tre, hoặc miếng ván dẹp, với cái bầu bằng trái bầu khô, gáo dừa,... gảy lên tiếng kêu 'tinh tinh', 'tang tang', 'tèng tèng'. Tiếng kêu không lớn lắm.

Lọai hộp đàn bằng gỗ hiện nay là đã được 'chế' và hiện đại hóa khoảng non thế kỷ nay từ khi VN ta chơi đàn bầu bằng cách bồi âm thay vì gảy bằng que tre như ngày xưa.

Vì đàn bầu hiện đại chủ yếu kêu nhờ bộ phận khuyếch âm nên Nhật du nhập cây đàn bầu vào thì họ dùng luôn 1 khúc cây đặc ruột, tiện đủ kiểu cho nhỏ, gọn, đẹp, miễn gắn được bộ cảm âm vào trong ruột khúc cây là được.

Mời các bạn thích đọc sách đến với Thư Viện Ebook www.thuvien-ebook.com
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Nghe đàn bầu trong clip Youtube bác đưa, vẫn nghe đậm âm hưởng nhạc Việt trong cây đàn bầu, giống mấy bài ru con. Chỉ khác là không có cái bầu với lại cái thân chạm trổ hình con rồng khá cầu kỳ.

Cái này TQ lấy của VN là rõ rùi. Âm thanh vẫn đặc sệt Việt Nam.

Khúc đâu Tư mã-Phượng cầu, Nghe ra như oán như sầu phải chăng!
Page 1 of 1 (9 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net