Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Hồng Đậu Khúc & Tình xưa nghĩa cũ 3

rated by 0 users
This post has 29 Replies | 1 Follower

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

em xin lỗi các bạn trong diễn đàn vì lời của em làm cho các anh em có nhiều ý kiến trái ngược nhau .mong được tha thứ!

thật ra thì em thấy nhạc việt cũng hay mà nhạc TQ cũng hay mà em hổng biết nó hay chỗ nào ! chỉ thấy là nó hay thui. Hix ..dốt nặng!!!

hiện giờ em chỉ có  duy nhất 1 cây sáo việt bị bể 1 lỗ ,gần lỗ thổi, em lấy dây thun buộc lại chỗ đó xài đỡ. Đổ nước vào thì ít nghe xì xì..còn khô thì thổi nghe xì xì..ráng hết sức mà cũng chỉ lên được fa 2 là hết .

em ráng tập chừng này thổi xong cây này mà hư thì chuyển sang sáo trung quốc luôn! mà các anh ơi , trong lịch sử có nói là dân tộc việt là từ dân trung hoa tràn xuống phương nam mà. Gốc  dân tộc Việt mình ở vùng Hoa Nam thuộc nước TQ cả đấy!! cũng giống như con người từ loài vượn người Châu PHi đóng bè vượt biển sang Châu Á đó mà. mà hình như trước đó nữa trái đất biển cả không xa như giờ nên đi bè dễ dàng lắm, thỉnh thoảng người ta còn đi bộ vượt biển trên các tảng băng từ châu Âu sang châu mỹ nữa.em coi trên google.đó.

Vậy có thể nói mọi người trên trái đất đều là anh em một nhà.Đều là vượn người tiến hóa, Hoa hay việt đều là một mà. người việt lập nước sau tàu cả 2000 năm nên đi sau hưởng tinh hoa của họ thì phải biết ơn người hoa là lẽ thường mà.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Hay lắm. Bây giờ không nên bàn luận đến vấn đề nhạc Tàu hay nhạc Việt nữa.

Hãy cứ thổi những bài mình thích. và để chứng minh tôi không quên gốc và bị Tàu đồng hóa thì hẹn một vài ngày nữa tôi sẽ post vài bài dân ca do tôi thổ lên để các bác xem có mang âm hưởng lai Tàu không nhé.

Tôi lúc thổi nhạc thể loại nào thì tự hóa thân vào từng thể loại đó. Nói như bác tiengdanbensuoi thì có nghĩa là tay phải chưởng ra luồng hàn băng . tay trái chưởng ra luồng nhiệt hỏaBig Smile

Tôi xin đi tiên phong trong phong trào đưa bài nhạc của mình thổi lên cho thiên hạ nhận xét và học hỏi. Điều này tuy trái với  nguyên tắc bản thân là không muốn khoe tài của mình.

Nhưng nghĩ lại nếu ai cũng như mình thì biết lấy cái gì phấn đấu học hỏi.

Cũng mong các bác cao thủ ẩn danh  nên biểu diển vài bài cho anh em đây học hỏi  và thưởng thức.

Sống trong giang hồ thì tất phải dính bụi giang hồ  rồi.Dẫu không muốn tranh danh lợi thì danh lợi cũng sẽ tìm ta mà tranh. không thể nào thoát được. Tôi sẽ lại mặt dạn mày dày post tiếp vài bài nữa cho anh em thưởng thức và nhận xétStick out tongue

NHẬT MỘ HƯƠNG QUAN HÀ XỨ THỊ YÊN BA GIANG THƯỢNG SỬ NHÂN SẦU
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

kirinhn:
Bác tieukiemgiangho thổi hay quá, tiếng tiêu của bác rất ấm và vang, hi vọng một ngày nào đó sẽ thổi được như bác Wink.

Dzậy là lần sau phải thu phí dịch vụ phòng ốc, thiết bị và nhân công của cha tieukiem này rồi Cool

Dụng lực đả lực
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
em thấy bác tiêu kiếm thổi hay . ^_^ theo cảm nhận của em thì còn 1 vài điểm. bác đánh lưỡi đơn hơi khô. các nốt nhạc chưa hòa quyện vào nhau. và tiết tấu của bản nhạc chưa rõ lắm.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

onggiamesao:
em thấy bác tiêu kiếm thổi hay . ^_^ theo cảm nhận của em thì còn 1 vài điểm. bác đánh lưỡi đơn hơi khô. các nốt nhạc chưa hòa quyện vào nhau. và tiết tấu của bản nhạc chưa rõ lắm.

Cảm ơn bác đã thẳng thắn nhận xét. Big Smile Tôi sẽ rút kinh nghiêm. Nhưng mà có điều này nói với bác. Hai bài tôi thổi thì không có bài nào dùng kỹ thuật đánh lưỡi cả bác ạh. Nhất là bài tiêu thì tuyệt đối không bao giờ dùng kỹ thuật đánh lưỡi cả. Chỉ có kỹ thuật rung hơi mà thôi vì tiêu Trung Quốc không có khái niệm đánh lưỡi. Tôi chỉ thích những bài nhạc trầm buồn của trung nguyên mang tinh thần vô vi của đạo giáo cho nên chỉ có những nốt đơn giản ,trầm ấm và tiêu dao thôi.Còn trường phái bắc địch thì mới sử dụng những kỹ thuật đánh lưỡi đơn lưỡi kép kinh điển vì diễn tả  cái mênh mông bao la của miền thảo nguyên xa xôi . Tiếng sáo vi vu như tiếng nhạc ngựa của những mục dân miền nội mông Trung quốc.

Những bài đánh lưỡi chỉ dùng cho nhũng bài kinh đển như Mục Dân Tân Ca.Tần Xuyên Trữ Hoài. Nghi Mông Sơn Trữ Hoài. Trại Mã..... Và còn nhiều nữa.

Chỉ tiếc là trình độ của tôi chỉ tập luyện mấy bài đơn giản của miền Trung nguyên thôi. Không học được các kỹ thuật cao siêu đó như bác saotruc.

Nếu bạn đã từng nghe qua những bài tiêu kinh điển của Hồng Lâu Mộng thì bạn sẽ nghĩ khác về vấn đề đánh lưỡi trong tiêu.

Mong nhận nhiều đóng góp của các bạn. Thân ái !

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Bác TiêuKiemGiangHồ ơi! đọc bài của bác tí nữa là tui té gãy cổ tại vì thấy từ "cao siêu"  của bác ném qua tai. Theo tui, cái cao siêu không phải là kỹ thuật hay không kỹ thuật. Ai nói những bài trầm buồn là không có cái khó? mà thật ra những bài trầm buồn là cực kỳ khó. Vì những kỹ thuật nhanh vui như đánh lưỡi, reo hay chạy ngón thì có thể tập trong vòng vài tháng hay vài năm, trong khi đó những bài tình cảm thì phải tập cả đời chưa chắc gì được. Như tui, thời gian tập sáo của tui cũng rất nhiều, nhưng những bài như bác TiêuKiemGiangHồ thổi thì tui không thể nào thổi được như vậy. Hiện nay trong SàiGòn, những nguời trong Damsan mà tui đã từng gặp thì có nhiều thành viên có những khả năng mà tui không thể nào làm được. Cho nên, mỗi nguời có một sở truờng, một năng khiếu và một tâm hồn... khác nhau. Âm nhạc nó phản ảnh một phần những thứ đó.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

TQ họ "hay" nhờ dân đông và "sống dai"  thì ai cũng biết .Tuy nhiên chẳng ai bảo VN ta tệ hại cả! Các bác còn trẻ, và các bác đều chưa luyện tới cảnh giới.  Các bác chỉ đứng dưới thấy sương mù phủ dầy phía trên mà không thấy đỉnh thì đừng bàn có gì trên núi. Như thế mất thời gian và nhàm lắm...

10 hay 20, 30 năm luyện tiêu sáo nữa đã,  chừng nào tỉnh ngộ ra rồi ta hãy tính, mà biết đâu đến khi đấy các bác lại bảo lúc còn trẻ "hiếu chiến" quá, cao thủ như mây gốc Việt đầy rẫy mà mình không biết ...tưởng mỗi TQ mới.......ZZzz

Như bác rùa cầm sáo 10 năm rồi mà bác có dám "hó hé" gì đâu. Đó là vì bác "càng luyện nhiều càng dốt". "Càng học càng cảm thấy mình ngu và đần độn"....

Còn chuyện tự ái dân tộc thì em chả dám bàn. Nhưng điều đó không có nghĩa không yêu nước đâu nhá.....Em vd:

_ Như hồi báo đài loan tin TQ âm mưu chiếm Trường Sa  thì sinh viên+teen Sài thành  biểu tình rầm rộ, nhao nhao đến độ phó chủ tịch tp.HCMNguyễn Thành Tài phải "ra" tiếp chuyện..... Em mà như ông ấy em bảo thế này: "Chúng mày tưởng tự ái dân tộc thổ lộ suông là được àh, to mồm. Chúng mày yêu nước thật không?? Nếu có thì đăng ký Nghĩa vụ quân sự cầm súng ra Trường Sa mà đóng quân đi, ra đấy chúng bắn cho vãi đái. Để coi yêu nước bao nhiêu!!Đừng ở đây..... rãnh rỗi , bầy đàn rồi kháo nhau wa blog hẹn nhau đến làm phiền cán bộ Nhà nước, bố còn việc phải lo không rãnh mà tiếp đâu, gợn đi cho nước nó trong."

Em nói vậy ai hiểu sao thì hiểu nhưng đừng thêm dầu vào lửa nhé.

Chắc bác rùa hiểu em, bác rùa  "thâm" lắm.

ForQuel'Thala
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
HONGNHATCONG:

Gốc  dân tộc Việt mình ở vùng Hoa Nam thuộc nước TQ cả đấy!! cũng giống như con người từ loài vượn người Châu PHi đóng bè vượt biển sang Châu Á đó mà. mà hình như trước đó nữa trái đất biển cả không xa như giờ nên đi bè dễ dàng lắm, thỉnh thoảng người ta còn đi bộ vượt biển trên các tảng băng từ châu Âu sang châu mỹ nữa.em coi trên google.đó.

Bác nói gì thế, em thấy bác có thông tin mà chưa chịu xác nhận độ chính xác thông tin bao nhiêu %?? Không phải có google với wikipedia là thành tiến sĩ đâu đấy...

Người Việt Nam nhiều dân tộc lắm đó:54 dân tộc lận bác nói vậy coi chừng...dân tộc anh em đọc bài bác mà  giận đó .Mà theo em biết (em là dân Nam Kỳ chính gốc) thì hình như người Nam Kỳ chính gốc (không tính Bắc Kỳ 54+75) không phải do người TQ di cư xuống đâu....

ForQuel'Thala
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

à ..hà,...có chút nhầm lẫn rồi. xin lỗi bạn kimbrowneyes.. xin đính chính lại thông tin chút ....hà hà...

dân nam bộ chính gốc ...thật ra là các dân tộc ...nhỏ của K"me( kampuchia bây giờ.... và một số dân tộc ...nhỏ khác là hậu duệ ở miền  trung bây giờ....ngày xưa là các nước như...chân lạp..champa...việt thường....) + một số cuộc di dân khai hoang trước đây mà tạo nên...hà hà..

theo sử sách nước việt nam ta hiện giờ còn ghi chép lại ...thì vào đời nhà Trần ( khỏang thế kỷ 13 ) nước ta rất mạnh về quân sự, phía bắc đánh thắng quân Mông cổ  3 lần ( mà Mông cổ thì thôn tính xong Trung hoa sau khi tiêu diệt cả 3 nước là KIM và Tống ở TRung Quốc...he he..)

phía nam, quân nhà Trần ban đầu đưa quân vào đánh Champa ( lúc bấy giờ vương quốc Champa có biên giới phía bắc giáp nước ta ở Đèo Hải vân), vương Quốc Champa lúc bấy giờ cũng đang phát triển cực mạnh . nhiều lần xâm lăng đất đai phía bắc),

vua Trần nhiều lần đưa quân đánh Champa đều đại bại. Cuối cùng , phải hõan binh gả công chúa cho vua Champa ...là Chế Mân.

Tuy nhiên, cơ trời đã thay đổi!

Vua Trần thánh tông đã lên ngôi , đem tòan bộ đại binh báo thù , dùng tên độc bắn chết tướng vua Chế Bồng Nga, con của Chế Mân, đánh cướp và đốt cháy kinh đô Trà Kiệu của vương quốc Champa, làm cho nước Champa phải lui quân về phía nam , đóng đô ở khu vực Nha Trang, Ninh Thuận bây giờ.biên giới Đại Việt được mở rông thêm.

Cuối triều Lê ( tức Lê Lợi sau khi đánh xong quân Minh lên làm vua), có Nguyễn Hòang và con rể là Trịnh Kiểm là hai tướng xảy ra cuộc tranh giành quyền lực, đại việt chia làm đàng trong và đàng ngoài.

Đàng ngoài do chúa Trịnh Kiểm kiểm soát. đàng trong do  chúa Nguyễn Hòang kiểm soát. Nhân lúc đàng trong rối ren tình hình, đàng ngoài cho quân vào đánh úp. các chúa Nguyễn thua phải chạy vào miệt Phú Xuân-Huế ngày nay đóng đô.

Nhằm ở rộng bờ cõi , đánh đàng ngoài. Các chúa Nguyễn cho bộ tướng đi khai hoang các vùng đất còn hoang sơ phía nam, đánh chiếm lấn dần các vùng đất của người Chiêm Thành, Chân lạp... từ qui nhơn bình định , nha trang, bình thuận, biên hòa....cho tới hà tiên phú quốc. các tộc ấy bây giờ thu hẹp lại ...con cháu họ là dân các tộc miền cao nguyên miền trung, banar, êđê,....ở khu nam trung bộ bây giờ...và các dân tộc k"me ở Trà Vinh ..sóc trăng đấy....

thế nên...trước giải phóng, danh ca Chế Linh..hâu duệ của vua Chế Bồng Nga ..thường hát bài hát cảm thương cho nỗi niềm mất nước của tổ tiên qua bài hát ...HẬN ĐỒ BÀN...ĐỒ BÀN chính là kinh đô của vương quốc champa thuở xưa đấy!!! bài này những anh chị lớn tuổi khỏang 40 tuổi trở lên mới biết. Nhạc phổ của nó từng được post trên đam san.....lời hát  : RỪNG HOANG VU....VÙI LẤP BAO NHIÊU UẤT CĂM HẬN THÙ !!!!

Còn các dân tộc khác như K"me thì ngày nay xuống lập thành nước Kampuchia..thế nên năm 1978 chế độ diệt chủng Pôn pốt có vin cớ này gây chiến tranh , đòi lại đất nhưng bị bộ đội ta đánh dẹp..qua tận pnômbênh....cia 1này thì ít người biết hơn. Trong sữ Việt Nam , có ghi là năm 1978 , sau cuộc đại  cách mạng văn hóa ở TRung Quốc , TQ xâm chiếm phía bắc, phía nam Pôn pốt iengsary ..xâm nhập chùa Ba CHúc ở An Giang giết hàng vạn người, cả phụ nữ và trẻ em...chặt đầu làm chỗ bắc bếp nấu ăn....tội ác của chúng hiện vẫn còn lưu lại ở chùa Ba Chúc như một chứng tích kinh hòang của lịch sử, các bác nào ở An Giang hiện nay có thể lên chùa Ba Chúc mà coi tận mắt, còn bác nào ở Nha Trang có thể tới coi tháp PON nagar là cái tháp được xâm dựng để thờ cúng theo văn hóa chăm gần trường đại học thủy sản đó

mà cũng xin lưu ý các bác là hiện tượng này rất là phổ biến trong các quốc gia phong kiến trước đây, cũng như tàu từng xâm lấn đại việt của ta cả ngàn năm bằng phương thức này đấy.

ôi , tự hào biết bao được là công dân nước việt nam anh hùng!!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Trời , topic đang trôi về đâu thế này  Indifferent
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

HaHaHa. Không ngờ các topic mình mở ra lại đắt hàng thế. Thiệt là cao hứng quá đi thôiBig Smile .Bác HONGNHATCONG thiệt là khâm phục về kiến thức của bác về sử Việt quá đi mất. Chắc là bác đã sở hữu được bộ ĐẠI VIỆT SỬ KÝ TOÀN THƯ của sử gia LÊ VĂN HƯU  và NGÔ SĨ LIÊN  viết. Tôi cũng đã đọc bộ sử ký toàn thư đó mấy năm rồi.

Nếu ai đã từng đọc thì chắc đã biết lịch sử Việt ta gắn liền với hàng ngàn năm đô hộ phương bắc. Nhưng vẫn kiên cường bất khuất không khuất phục ngoại bang.

Một dân tộc duy nhất đã 3  lần đánh thắng quân Nguyên Mông. Nhưng các bạn có ai biết rằng nền văn hóa từ ngàn xưa của dân tộc ta là gì chăng. Chẳng phải từ người Hán truyền sang sao. Chúng ta đã hấp thu tinh hoa văn hóa lão giáo. nho giáo lấy làm căn bản để phát triển đất nước. Chữ viết củng cha ông chúng ta ngày xưa cũng từ đâu. chẳng phải cũng là chử Hán ư. Rồi triều đình chúng ta thời xa xưa thì sao. Chẳng phải cũng theo cách của người Hán hay sao. Hay là những đức tin theo mệnh trời. có ngọc hoàng thượng đế.có các vị tiên thần cai quản cũng từ đâu.

Nếu như chúng ta không biết du nhập cái hay cái đẹp của các dân tộc khác thì sao có ngày nay.

Tôi không phải ca ngợi hay bênh vực nền văn hóa Trung Hoa mà báng bổ lòng tự trọng dân tộc. Từ xưa  chẳng phải chuẩn mực của một con người luôn theo tư tưởng nho giáo hay sao. Cả những bậc vĩ nhân của nước ta như Lý Nam Đế. Lê Hoàn.Lý Thường Kiệt. Trần Hưng Đạo và sau này là Bác Hồ kính yêu của chúng ta. chẳng phải đều lấy tư tưởng của Trung Hoa làm gốc đó sao. Bài Hịch Tướng Sỹ của Trần Hưng Đạo , Nam Quốc Sơn Hà của Lý Thường Kiệt. .Bình Ngô Đại Cáo của Nguyễn Trãi. Nhật Ký Trong Tù của Bác Hồ. Tất cả đều dùng văn phong và tư tưởng của Hán học hay sao.

Nếu nói thực ra một sự thật trong sử ký thì nhưng bậc danh tướng danh nhân thời xưa của nước Việt đều có gốc là người Hán các bạn ạh.

Nước Việt ta là thuộc về Bách Việt . có một vùng gọi là Mân Việt . Người Hán gọi chung hai tộc Việt đó là Việt Thường Thị. Trong đó có một quốc gia thời xuân thu chiến quốc đó là Việt Vương Câu Tiển.

Nếu các bạn không tin thì có thể đến chổ tôi . tôi cho xem bộ ĐẠI VIỆT SỬ KÝ TOÀN THƯ. các bạn sẽ rõ hơn về vấn đề này.

Quay lại vấn đề chính của chúng ta là chơi sáo. Việc chơi sáo thì tùy mỗi người mỗi sỡ thích. Không nên đem cái sở thích của mình mà áp chế sở thích của người khác.

Tôi thích chơi theo nhac Trung Quốc vì đơn giản là trong tâm tôi thích vậy thôi. còn các bạn . các bạn thích chơi nhạc Việt thì hãy cứ chơi nhạc Việt. Nước sông không phạm nước giếng. Chúng ta chỉ là những người bình thường . chơi sáo để cảm thấy vui vẽ hơn thì đừng nên đem những nền văn hóa vào trong này .  Âm nhạc vốn thanh cao , và không có lỗi trong chuyện này. Có chăng chỉ là con người tự phân biệt ra mà thôi. Đừng nhầm lẫn với việc chơi nhạc Trung Quốc với việc tự hào dân tộc nữa.  Hãy thoải mái tự do chơi những gì mình thích đi. Đừng nên nặng nề về vấn đề này nữa. Thân ái

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Để tạm dừng đề tài văn hóa , mời các bác nhảy vào chém chặt bản Tình Xưa Nghĩa Cũ 2 mà em mới thâu đây .

Trình thổi gà con , máy vi tính thu ngay cửa ra vào , xe cộ gào rú , ai có tiền sử nhức đầu mãn tính xin cân nhắc kẻo lại đòi em tiền mua Panadol .

http://www.mediafire.com/?nwtqzxkyj0z

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
tieukiemgiangho:

Hai bài tôi thổi thì không có bài nào dùng kỹ thuật đánh lưỡi cả bác ạh. Nhất là bài tiêu thì tuyệt đối không bao giờ dùng kỹ thuật đánh lưỡi cả. Chỉ có kỹ thuật rung hơi mà thôi vì tiêu Trung Quốc không có khái niệm đánh lưỡi.

em cũng cảm ơn bác luôn. aha. có lẽ em chưa phân biệt được đánh lưỡi đơn và phù hơi ra. ( có lẽ đánh lưỡi đơn với 1 sự đủ mờ nào đó thì sẽ thành đẩy hơi không đánh lưỡi chăng ? )

ý em muốn nói là . cách thức đẩy hơi ra. nó mạnh hay nhẹ. cái lúc bắt đầu đẩy hơi để bắt đầu 1 note nhạc ấy. cái bài buồn thì hơi ra có  lẽ khác

các bài vui ( ý em chỉ nói về hơi chứ không phải nhịp hay giai điệu tiết tấu của bản nhạc. ) em nghĩ khi mình buồn thì hơi mình khác. vui hơi sẽ khác

Thân

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Hình như hơi lạc đề với Topic rồi thì phải...

Mà coi xong đoạn phim, ITLOVER thấy mình còn phải tập nhiều nữa.

There is a saying, 'Yesterday' is a history, 'Tomorrow' is a mystery, but 'Today' is a gift. That is why it's called PRESENT.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
ITLOVER:

Hình như hơi lạc đề với Topic rồi thì phải...

Mà coi xong đoạn phim, ITLOVER thấy mình còn phải tập nhiều nữa.

nhất trí với itlove, cần thời gian train  tiêu sáo , vừa học vừa luyện vừa đi làm, zz

ForQuel'Thala
Page 2 of 2 (30 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net