Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Làm sao để thổi bản nhạc có cảm xúc

rated by 0 users
This post has 4 Replies | 0 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
onggiamesao Posted: 10-12-2008 7:38

Em thổi thì kĩ thuật ngày càng nhuyễn. ngón có thể chạy liên tục. không cần suy nghĩ ( có nhìn vào bản nhạc ). có thể thay đổi tốc độ nhịp tùy ý.

em cũng biết sơ sơ cảm âm. ( nhưng chỉ với sáo hoặc các nhạc cụ khác. rất kém khi cảm âm ca khúc )

gần 1 năm tập nhạc nhưng hầu như là chưa nhớ được bài nhạc nào.( để thổi cho ra hồn )

em tự thổi tự nghe thấy nốt nhạc nào cũng khô cứng như những miếng ngói rời rạc. ( không hòa quyện vào nhau. không tạo thành giai điệu. không có cảm xúc gì cả.. ...)

Các bác giúp em với. huhu

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
mình học sáo chưa bao lâu ( nhìn ngày tham gia của Kim thì biết), nhưng mà theo mình hiểu thì thổi cho có hồn 1 bản nhạc, thì cái chính là thời gian thổi bao lâu thôi. Không cần nhắm mắt phiêu diêu gì cả, cũng chẳng cần cảm cái nỗi gì. chỉ cần thổi hoài hoài thôi, thời gian tự làm cho nó hay
ForQuel'Thala
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
một cách đơn giản nhất để thổi một bản có cảm xúc: đó là bác thổi khi trong lòng bác đang có cảm xúc, ví dụ như bác đang xem phim đến một đoạn mà bác cảm thấy rất buồn, bác thử lấy cây sáo ( tiêu thì hay hơn ) thổi vài note nào đó, có lẽ bác xẽ thấy nó ko giống như bác thổi lúc bình thường!
rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Nốt nhạc chỉ là phương tiện để luyện tập. Khi đã thổi được một thời gian quen rồi, thì hãy quên nốt nhạc đi, như ngón tay chỉ trăng vậy. Lúc đó hãy để hồn vào bài hát, nhớ lại cách hát của các ca sĩ, lúc đó tự nhiên nhạc sẽ có hồn. Kinh nghiệm của tôi là vậy.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Cháu hoàn toàn nhất trí với chú! Khi thổi sáo nếu cứ phải chú tâm vào suy nghĩ nốt nhạc tiếp theo là nốt gì thì sẽ khó truyền cảm hứng vào bài nhạc được. Có một người nào đó đã nói với cháu là người nghệ sĩ chơi nhạc bằng đầu chứ không phải bằng tay, tức là chỉ khi nào tâm trí bị ảnh hưởng thì mới chơi không hay hoặc không đúng. Tuy nhiên để làm được điều đó thì trước hết cũng phải tập được cái phản xạ của ngón tay, tức là đầu nhớ đến giai điệu thế nào thì tay tự khắc bấm được đúng nốt. Để tập được đến mức đấy cũng không phải là dễ Tongue Tied.
Page 1 of 1 (5 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net