Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

góp ý cho mình bài : Hạ Trắng - Trịnh công sơn

rated by 0 users
This post has 14 Replies | 2 Followers

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
alex Posted: 09-23-2008 4:12

Hạ trắng - Trinh công Sơn

http://www.youtube.com/watch?v=FAYb2-WUGmY

[YouTube:FAYb2-WUGmY]

alex_muathu@yahoo.com- " Âm nhạc là nguồn sống. Sáo trúc là đam mê!"
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Bác thổi hay lắm .

Về kỹ thuật em ko dám có phê bình gì . Nhưng về phần giai điệu xin đc nêu thiển ý : bác thêm nhiều nốt quá , em nghe nó "mất chất" thế nào ấy . Ví dụ như câu "gọi nắng trên vai em gầy....." bác thổi đơn giản lại tí em nghĩ hay hơn .

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

bác thổi nghe rất trữ tình .ha

Cao thủ quả là nhiều như lá mùa xuân. ặc đến khi nào mình mới bằn 1 phần của bác nhỉ. hihi. chúc bác luôn đam mê sáo

------- bác quê ở đâu vậy nhỉ

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Bác này thổi thì hay.nhưng bác chưa nhận ra được cái hồn của bài hát bác đang thể hiện.Không cần phải sử dụng nhiều nốt luyến láy như vậy đâu .Bởi vì  nhạc TRỊNH là một thể loại nhạc đi sâu vào long người bằng những nốt nhạc đơn giản.Bác có thấy những bài nhạc TRỊNH  không. chỉ là những nốt đen và nốt trắng đơn giản thôi.Chừng đó đã tạo ra phong cách riêng cho dòng nhạc TRỊNH.Do đó không chỉ bác. mà tất cả chúng ta ít người có thể đạt được cái hồn của bài nhạc đó trên cây sáo của mình.chỉ một số người mới có thể đạt được mà thôi.Tiếng sáo của bác có lẽ hợp với phong cách dân ca quan họ miền bắc hoặc là ngâm thơ hơn. chúc bác ngày cang thổi hay hơnYes
NHẬT MỘ HƯƠNG QUAN HÀ XỨ THỊ YÊN BA GIANG THƯỢNG SỬ NHÂN SẦU
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
bác thổi ra chất "Việt" quá nghe không hợp, nên "Tây" hơn 1 chút !
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Tui thấy cái tạ kế bên, bác thổi sáo xong có cử tạ không ?
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

em đâu có thêm nhiều nốt chứ.mình thổi theo sheet của Sơn HồnG Vỹ đó mà.tại ngồi trên xe ko được thoái mái lắm.có lúc giật mình nữa.bài này...

@saotruc:sáo là luyện khí công còn tạ là tập thể công đó mà.he he

còn thua kém nhiều lắm!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Mình ko biết sheet của S.H.Vỹ thế nào nhưng mình nghĩ thổi nguyên như ...Khánh Ly hát là hay nhất hì .

Bản này nên gọi là "Biến tấu Hạ Trắng" đc chăng ? 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Bài này để thổi đúng nốt thì không nói làm gì nhưng để thổi hay được thì lại rất khó, khó ở chỗ cần phải thổi đơn giản, không phô diễn kỹ thuật mà vẫn ra cái hồn của bài. Có vài góp ý sau cho bác:

+ Bác thêm nhiều nốt quá, làm biến dạng bài hát đi, mà cũng làm cho hơi thổi của bác không đủ dài.

+ Bài này thổi chậm một chút thì hay, nhưng chậm quá dễ làm cho người nghe có cảm giác chờ người thổi. Bác nên thổi nhanh thêm một chút.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
kirinhn:

+ Bài này thổi chậm một chút thì hay, nhưng chậm quá dễ làm cho người nghe có cảm giác chờ người thổi. Bác nên thổi nhanh thêm một chút.

Hi thế có thể rút gọn thành bác thổi vừa phải sẽ hay :D

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

thoi theo kieu Tay la the nao chu ? minh ko biet. rui se thoi nhanh hon chut nua.hi hi

cung noi luon la ngoi tren xe gio ngat ngay ko vung lam nen hoi con yeu. hic

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

sheet nhạc bài hạ trắng đây

http://trinh-cong-son.com/music_sheets.html

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

wow, thổi chuẩn thật, nhưng mà giọng sáo hơi cao, thử kiếm sáo bự hơn, thổi âm trầm hơn,

cái website u đưa lên đã thật

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

có nốt la thấp thế kia chả biết thổi thế nào

nâng lên thì em thấy cao quá

Buồn

¶ƒ¡ñ¶-¶
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Bác rảnh ghé mắt qua nhìn đây chút nghen http://damsan.net/forums/thread/39303.aspx
Page 1 of 1 (15 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net