Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

nhờ các tiền bối giúp đỡ

rated by 0 users
This post has 6 Replies | 0 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
haibamuoi Posted: 08-11-2008 5:40
mình rất thích thổi sáo nhưng không có ai chỉ nên chỉ học mò. cũng ti toe được vài bài. Nhưng cứ cảm thấy giọng sáo của mình cứ thiếu cái gì mà không biết nó là cái gì. nên mình muốn hỏi những người đã được coi là thành công trong việc thể hiện tiếng sáo có thể chỉ giáo vài điều. muốn tiếng sáo nghe không bị giật thì phải tập thế nào. Làm sao để thổi được một giòng hơi như những người thổi sáo giỏi. Cám ơn các bác nhiều
partlove
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

haibamuoi:
mình rất thích thổi sáo nhưng không có ai chỉ nên chỉ học mò. cũng ti toe được vài bài. Nhưng cứ cảm thấy giọng sáo của mình cứ thiếu cái gì mà không biết nó là cái gì. nên mình muốn hỏi những người đã được coi là thành công trong việc thể hiện tiếng sáo có thể chỉ giáo vài điều. muốn tiếng sáo nghe không bị giật thì phải tập thế nào. Làm sao để thổi được một giòng hơi như những người thổi sáo giỏi. Cám ơn các bác nhiều

http://damsan.net/forums/thread/11066.aspx

nghiên cứu thử xem, hi vọng bạn thu thập được tí tẹo nào đó

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Nghe dương quá nói có vẻ như phim kiếm hiệp nhưng lại hay

Vì luyện hơi không những cho mình một làn hơi dồi dào để thổi sáo.Nó còn làm cho khí huyết lưu thông==>Không bị đau nhức mỏi.

Lồng ngực có bóp nhiều===>rắn chắc

Mình rất khoái luyện hơi nhưng chẳng bít thế nào là đúng cả

Luyện lằng nhằng khéo tẩu hoả nhập mà thì bùn....

Thế nên pác nào có kinh nghiệm về vấn đề nài thì post nên ná

Thankxxxx.....

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Hình như bác là cao thủ luyện yoga ạ, phương pháp này em cũng tính hỏi mọingười lâu rồi mà chưa biết hỏi ai, lần trc lại tiếc không đi off ae mBắc đc, nghe nói các cao thủ TQ sau một thời gian tập luyện đều chuyển qua phương pháp nén khí đan điền nên mới có thể thổi đc các bài kỹ thuật cao, có làn hơi khoẻ, đều.

BrucLee nếu là người mới luyện, chưa có kinh nghiệmthiết nghĩ không nên theo phương pháp này ngay, đầu tiên nên luyện theo các phương pháp đơn giản trước, đã có trong topic (của lão nhân não thậttại hạ không nhớ nổi, bạn cố gắng search nhé), sơ luợc là :

-Luyện nén hơi: Hít khí vào qua miệng, sau đó nén lại, ngưng thở 5ph, sau đó thở ra từ từ bằng mũi, cố gắng giữ hơi đều, càng lâu càng tốt.

- Luyện cho sáo (nôm na tuihay gọi là xì): Hít nhanh khí qua mũi, nén lại, sau đó nhả khí ra, dũng lưỡi và răng điều chỉnh lượng khí ra. Yêu cầu: phát ra tiếng xì mạnh, thật đều từ đẫu tới cuói, càng lâu càng tốt.

Trong quá trình luyện nếu thấy mệt thì nghỉ một lát cho tinh thần thư thái,hơi thở điều hoà rồi lại luyện tiếp, sau một thời gian hơi thở của bạn sẽ đều, mạnh, dài, thổi đc hầu hết các bài, cảm nhận rõ sự tiến bộ. Sau đó, khi hơi đã tương đối tốt, có thể điều hoà theo ý, cảm giác về hơi tốt hẵng chuyển sang cách nén đan điền, theo sự hiểu biết của tại hạ thì luyện khí nơi đan điền, nói chung là khí công,  không có người hướng dẫn, nhất là lại không hiểu rõ đặc biệt nguy hiểm, tại hạ còn nghe kể có tên tự luyện khi bế khí đan điền rôì không biết cách cho ra bị ốm mấy ngày, cái này bác có thể tìm thiểu thêm qua các topic võ thuật, tụi nó hay luyện cài này lắm.

Tốt nhất bạn nên tìm mua và học theo một cuồn giáo trình về sáo và học theo, trong đó đều có hướng dẫn luyện hơi đủ cho ngưới mới học luyện nâng cao, thí dụ cuốn "Sáo truc 6 lỗ căn bản và nâng cao - Nguyễn Hồng Thái" ,nếu không thì ít nhất cũng nên bỏ công đọc hết các topic đã post trong diễn đàn, tất cả các kỹ thuật đều đã có người post và giải đáp rất tỉ mỉ, cái cốt yếu nhất là chuyên cần và điều độ, mỗi ngày mọt ít sẽ nhanh lên lắm.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Hic Hicc...!

Thankxxx pác ChangkiFung nhiều ná...

Em đang đọc topic luyện sáo của pác aviaiva

Trong đó có phần luyện hơi không sáo và có sáo...Nghe phê không chịu được

Nếu bình thường em không giám luyện vì nghe nó toàn đi ngược lại những gì diễn ra bình thường trên cơ thể

Pác nói vẫn còn thiếu

Luôn phải nhớ:

Hít vào bụng phình ra-Thở ra bụng họp lại và thời gian thở ra gấp đôi,hay hơn thời gian hít vào

Tiện đây cho em hỏi luôn...

Lúc mình đang thổi sáo...Lúc hết hơi mình lấy hơi cũng vậy sao cũng hít vào nhưng phải phình bụng ra sao???...Luyện chưa quen lấy đc ít ko khí lắm

Theo bác aviaiva thì đây là kiểu lấy không khí bằng cơ hoành sẽ lấy đc nhiều không khí hơn nên em cứ luyện

Trong bài đó có một chỗ em chưa hiểu

Khi thở ra luôn phải giữ lại một lượng hơi vừa đủ để bụng vẫn căng ra...HIc...Lúc mình đang thở ra thì bụng phải hóp lại chớ sao vẫn còn căng đc....

Thankxxxx!!!

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
ChangkiFung:

-Luyện nén hơi: Hít khí vào qua miệng, sau đó nén lại, ngưng thở 5ph, sau đó thở ra từ từ bằng mũi, cố gắng giữ hơi đều, càng lâu càng tốt.

!?...........Ngưng kiểu này tắt thở chết toi thì sao bác !?  5 giây chứ?

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Xin lỗi bác, 5 giây thôi ạ, luyện cố gắng luyện không sáo quen với việc chuyển sang dùng cơ bụng (nói thế vì mặc nhiên ai cũng hít banừg phổi), cái này thì không nhanh đc, một thời gian mới thấy kết quả, rất chậm, sau rồi thì lấy hơi bằng bụng cũng như bằng phổi.

Tuy nhiên cũng có cái mình thấy không đc rõ lắm, cái chỗ nói là hít vào càng lâu, thở ra càng chậm càng tốt, bởi nếu hít vào càng lâu thì càng khó giữ hơi lâu, càng tỷ lệ nghịch với thời gian thở ra.

Bạn Bruc để ý các chi tiết cũng không sai, tuy nhiên theo ý mình chuyển sang cơ bụng là khá khó khăn, nếu bạn chưa luyện t/g lâu thì hẵng cứ tập thở bằng phổi trc đã, sau đó thời gian lấy hơi ổn định, khi đó bạn có cảm  giác tốt về làn hơi và giới hạn của mình rồi thì mới chuyển sang bụng, cài gì cũng nên từng bứoc, và cũng tiện để bạn so sánh nữa.

Page 1 of 1 (7 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net