Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Gặp mặt thành viên

rated by 0 users
This post has 47 Replies | 2 Followers

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Photobucket

Còn một thành viên nữ (Ngọc) vô sau nhưng tất cả máy ảnh hết pin nên ko thể chụp hình đc.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
em thấy có cây sáo trắng tinh, nó làm bằng gì mà trắng thế nhỉ.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Nó làm bằng "trúc trắng" của Trung Quốc mới lai tạo đấy.  Phải ra đảo Đào hoa của Hòang Dược Sư mới có.  ...Ah.... Lòe bạn thôi , thực ra nó làm bằng ống luồn dây điện, đường kính 16mm,.  Ống này bằng PVC nên rất dễ khóet, bạn nào khéo tay thì sẽ khóet rất đẹp.

Vì là ống bằng PVC nên rất rẻ, giá mỗi ống từ 9-12.000đ . Chiều dài mỗi ống đang bán ngòai thị trường là 2.92m (15inch), có thể làm 4-6 cái sáo đô hoặc sáo rê. 

Tùy theo Cty sản xuất mà đường kính trong của mỗi ống có khác nhau. Những Cty nhà nước như CADIVI, hoặc Cty nước ngoaì như Clipsal, có đường kính trong rất chuẩn là 13mm , tức là bề dày ống khỏang 1.5mm, rất giống với dường kính chuẩn để làm sáo đô. Không hiểu sao lại có sự trùng hợp tuyệt vời này.  Ống của các Cty tư nhân đường kính trong thường lớn hơn, khỏang 14 mm ( họ làm mỏng để lợi nhựa), tiếng sáo sẽ không chắc và khỏe như ống dày. Nên chọn ống Cadivi hoặc Clipsal mà làm.

Bạn nào mới tập có thể tự làm theo hướng dẫn của các clip mà Leehonso và nhóm Damsan đã đưa lên, sau đó thử lại bằng Tuner-e, nếu nốt có bị lạc thì khóet lại cũng dễ. Vả lại nếu có hư thì khóet cây khác, vì ống nhựa rất rẻ.

Những bạn mới tập thì khóet lổ thổi vừa phải thôi, khóet rộng sẽ rất tốn hơi, mà tiếng sáo cừ bị xì, không trong được đâu. Các lổ định âm phải khóet đủ lớn thì hơi mời đủ cho các nốt cao như đô 3 trở lên. Đây là việc mà tôi đã trải nghiệm. Ban đầu nên khóet theo cây sáo chuẩn, hoặc theo sách của thầy Nguyễn Hồng Thái, từ từ rồi sẽ có kinh nghiệm nếu bạn thật sự đam mê.

Nếu có duyên gặp, tôi sẽ tặng 1 cây kỷ niệm. Hiện nay tôi đang dự định dùng ống 20 để làm sáo sol thấp và ống  25 để làm tiêu. Bạn nào có  ý gì thì giúp với. Rất cám ơn.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
chú Nguyen Tan cho cháu hỏi là tiếng sáo của ống nhựa này so với sáo trúc thì ra làm sao, có thể hay bằng được không ạ
*~*~*~* đạp tuyết tầm mai *~*~*~*
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

tieusao:
chú Nguyen Tan cho cháu hỏi là tiếng sáo của ống nhựa này so với sáo trúc thì ra làm sao, có thể hay bằng được không ạ

Cho đến bây giờ, sau bao nhiêu năm cầm sáo và mua sáo trúc tôi vẫn chưa có được 1 ống sáo trúc vừa ý. Những ống sáo trúc trên thị trường hiện nay giá từ 50-100k. Mỗi lần mua là lựa cả buối, vừa tốn tiền vừa tốn thời gian,  mà về nhà khi thổi những bài mình biết vẫn phát hiện ra chỗ không vừa ý. Trong khi đó với mấy cây sáo nhựa tự chế này , tôi đã từ từ tìm ra cách khóet cho riêng mình, nên rồi cũng có cây vừa ý. Cho nên bạn hỏi so với sáo trúc tôi không trả lời được.

Riếng về âm sắc thì nó gần giống nhau, để có thể giống tiếng trúc hơn, tôi làm sướt dọc bên trong lòng ống. Việc này đang thử nghiệm, chưa trả lời hôm nay được. Khi nào có kết quả tôi sẽ thông tin.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Khi trông thấy 2 cây sáo trắng ở đó , cháu đã biết chú Nguyen Tan ngồi ở đó và biết luôn nó là sáo PVC do chú làm . Vì có lần chú đã nói làm được vài cây bằng PVC rồi . Cháu cũng có 1 cái ống PVC dài như vậy ( d= 15 mm ) và cháu thử khoét , nhưng lúc khoét , không có Tuner-E và cây thứ nhất không biết nó ra sao nhưng thổi thật ấm ( có lẽ khoét sai 1 lỗ nên khoảng cách quá xa và phải tiếp tục khoét cây thứ 2 ) Sau khi khoét cây 2 thì đo lại gần hơn nhưng lại sai cao độ . Hic , quả là gian nan .

@MHM : mấy ống trúc bác gởi cho em , chắc em sẽ phơi cho khô thêm vài tháng để có kinh nghiệm rồi mới dám đụng vô đa .

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Nếu không có sáo chuẩn và cũng không có sách của thầy Nguyễn Hồng Thái, bạn có thể ap dụng công thức Bernuli để tính. Cụ thể như sau :

Công thức :  L = v / (2*n)

Trong đó : v = 330 - 340 :vận tốc âm thanh.(m/giây)

n = tần số chuẩn của nốt .(đô=523.2, si=493.9; la= 440; sol=391.9.v.v...)

Ví dụ để làm sáo đô , thì lúc này n=523.2, lúc đó L=315mm. ( chỉ tính gần đúng)

Bạn khóet 1 lổ thổi, gắn nút chặn cách lổ thổi khỏang 5mm, và khóet tiếp lổ thứ 2, cách nút chặn với khỏang cách tính tóan như trên. Lúc này sáo mới có 2 lổ, bạn mở Tune-e lên và thổi , nhìn kim trên màn hình để điều chỉnh kích thước này, lưu ý đây là tui  tính cho ống có đường kính trong=13mm, nếu ống rộng hơn khóet gần lại, nếu ống hẹp hơn khóet xa ra. Sau khi thử tune-e thấy đúng nốt đô rồi thì khóet tiếp nốt rê về phía lổ thổi, theo nguyên tắc , cứ một cung thì bằng 8/9 chiều dài lổ trước sát  đó, còn nửa cung thì bằng 15/16. Cứ khóet xong 1 lỗ thì dùng tune-e kiểm tra ngay. Nếu bị non thì khoét thêm về phía lổ thổi.

Nếu muốn làm sáo sol hay la ...thì cũng theo cách trên, chỉ khác là chọn tần số cho đúng rồi tính.

( Mấy điều này tôi cũng học được trên mạng và trên Damsan, rồi mày mò thêm).

Cám ơn sự quan tâm của bạn Bamboo-Flute. Mong có dịp gặp bạn.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Kirinhn em lần này về VN rất vui mừng vì đã được gặp nhiều anh em damsan ở cả 3 miền. Tuy chỉ gặp nhau trong khoảng thời gian không lâu nhưng  em vẫn cảm nhận được là anh em mỗi người, mỗi vùng một tính, nhưng ai ai cũng đến với cây tiêu cây sáo bằng lòng đam mê thật sự, đó thực sự là điều rất đáng quý. Được gặp anh em, được nghe anh em thổi sáo, học hỏi được nhiều kinh nghiệm, nhưng trên hết em xin cảm ơn sự nhiệt tình của anh em damsan, những người đã bỏ chút thời gian đến gặp gỡ và giao lưu với em, và cả nhưng người muốn đến nhưng do bận bịu không thu xếp được thời gian nữa.

Cảm ơn các bác nganpho, aviaiva, vodanh ở damsan Hà Nội, các bác là những người đầu tiên cho em nghe sống những tác phẩm độc tấu sáo trúc kinh điển, làm em thấy nghe nó "sướng" hơn nghe trên mp3 rất nhiều, hi vọng với cảm hứng các bác đem lại thì em sẽ có thêm động lực để tập được những bài đó. Cảm ơn bác avi đã cho em mượn photo quyển dạy thổi sáo của thầy Trần Thành Trung nữa Wink.

Cảm ơn bác Lee, bác saonhua về sự đón tiếp chu đáo và bữa bánh xèo miền Nam tuyệt ngon Big Smile. Cảm ơn chú Nguyen Tan, bác saotruc, wow, otcay (bỏ học để đi offline, rất cảm kích nhé, không quên đâu), tieukiemgiangho, ninja, MHM, Lee, cay_truc, saonhua và bạn gì bên nhóm đàn tranh đã đến dự buổi offline miền Nam (không biết có nhớ thiếu ai không nhỉ Embarrassed). Đặc biệt cảm ơn chú Nguyen Tan vì mấy cây sáo nhựa và hơn nữa vì tiếng sáo rất đặc trưng của chú. Phải nói là hôm đấy cháu bị ấn tượng nhất bởi ngón sáo rất là "khó chịu" của chú (theo nghĩa đã giải thích với chú). Hi vọng lần sau gặp lại cháu sẽ trả bài được cho chú để chú không phải thất vọng. (Cũng hi vọng là bác saonhua và MHM không quá thất vọng về mấy bài trả bài của kirin Embarrassed)

Hôm qua vừa ra Nha Trang đã được diện kiến bác Thoòng, cảm ơn bác đã cho em mở rộng kiến thức về sáo trúc và các thể loại cổ nhạc và đặc biệt là cây sáo làm theo giọng cổ nhạc Nam bộ bác tặng, cũng hi vọng lần sau gặp mặt sẽ trả bài được cho bác Smile)

Một lần nữa xin cảm ơn tất cả mọi người và mong rằng phong trào sáo trúc của anh em damsan ở cả 3 miền sẽ ngày càng phát triển Smile!

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Ai biểu bác là bác Kiến rịn làm chi!!!hì hì. Ớt chỉ trốn học có 1 bữa thôi mà, lỡ ngu rồi cho ngu luôn.Big Smile

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Cũng như Kirinhn, đây là lần đầu tui offline với anh em Damsan, và cũng như Kirinhn tui cũng cảm thấy các bạn thật chân tình. Đó là cái đáng quí của Damsan mong các bạn còn giữ mãi.

Qua buổi này xin có vài dòng luận sáo ( viết cho những người mới tập sáo hoặc muốn học sáo ) như sau :

- Bạn nào muốn rèn luyện về kỹ thuật, thì đi theo bạn Sáo trúc, kỹ thuật của bạn ấy thật điêu luyện.

- Bạn nào muốn học tiêu, thì tôn Leehonso, MHM, Sáo nhựa... làm sư phụ. (Tôi đang muốn học tiêu đây).

- Bạn nào thích những khúc tiêu của Trung Quốc thì ghi danh với Tiêu kiếm giang hồ, bạn ấy là chuyên gia về tiêu sáo Trung quốc.

- Bạn nào muốn diển tả nổi lòng qua những bài nhạc khó diển tả bằng sáo như bài Quê hương... chẳng hạn, thì hãy liên lạc với bạn Kirinhn, bạn ấy có tiếng ngân cuối thật tuyệt vời, (Chỉ tiếc bạn ấy ở xa quá.)

- Bạn nào muốn biết về sáo Mèo, hãy tìm cách gặp bạn Ninja.

Vài dòng bàn luận, để mong có lúc được nghe các bậc cao nhân bàn về "Damsan luận sáo". ( giống như Hoa sơn luận kiếm vậy). Vui.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Cảm ơn Chú Nguyễn Tân và Krinhn với những cảm nhận.

lần này Krinhn là nguời đầu tiên đi hết 3 miền Damsan tại Việt Nam rồi.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Ngưỡng mộ quá krinhn đi một vòng luôn, nhận được bao nhiêu tình cảm cộng với của cải của anh em.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Thật tiếc quá, đáng lẻ em cũng được off chung với anh em damsan òi, em lên SG sớm hơn 1 ngày anh em damsan off thix chán wa. Tuy em mới tham gia vào damsan không bao lâu nhưng em thật sự rất ấn tượng và ngưỡng một nhiều về trình độ các bác. Lần lên SG này cũng không phải là quá thất vọng em cũng được gặp: anh Lee, anh SaoTruc, bác Nguyen Tan, anh Phương( quên hỏi tên trong damsan anh Phương tên là gì), bác Nghĩa, và bạn bên đàn tranh cũng quên hỏi tên lun. Buổi chơi hum đó rất vui, em sẻ nhớ mãi buổi gặp mặt hôm đó.

Vô Tình Sinh Hữu Tình Hưu Tình Sinh Vô Tình
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
otcay:
Ai biểu bác là bác Kiến rịn làm chi!!!hì hì. Ớt chỉ trốn học có 1 bữa thôi mà, lỡ ngu rồi cho ngu luôn.Big Smile

Thế không phải bác Kiến thì Ớt không trốn học hả, vinh dự quá Wink 

@ chú Nguyen Tan: Đông Tà, Tây Độc, Nam Đế, Bắc Cái và Trung Thần Thông gặp nhau ở Hoa sơn để tỉ thí tranh ngôi vô địch, anh em Damsan cũng chỉ toàn là dân nghiệp dư, đến với nhau cũng để giao lưu học hỏi chứ tranh được chức vô địch của ai đâu, nên về mặt tính chất thì Damsan luận sáo khác xa với Hoa sơn luận kiếm rồi Big Smile.

@ cụ rùa:  cháu tưởng trước cháu có cụ và bác thoòng đi hết 3 miền Damsan tại VN rồi chứ? Automobile

@ aviaiva: trong đống của cải nhận được của anh em có cả quyến sách của bác đó. Yes  

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Đúng rồi, tui và Chuthoong đã đến cả 3 miền. Nhưng mà tính ra thì tui và Chuthoong chỉ mới đi có 2 miền thôi. Chuthoong ở Trung thì đi Nam đi Bắc, tui ở Nam thì đi Bắc đi Trung. Khi nào có dịp, đi được đến chổ bác thì hay quá.

Nếu nói đến việc tranh vô địch thì ngũ bác trong tiểu thuyết kia thua xa damsan chúng ta. Họ luận kiếm để tìm ra một nguời vô địch, còn damsan chúng ta luận sáo để tất cả mọi người cùng là vô địch trong lòng của nhau. So với 5 người kia chúng ta hơn nhiều, ngòai ra chúng ta còn có chữ Tình. họ không có.
Page 3 of 4 (48 items) < Previous 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net