Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Học sáo phải chăng là lạc hâu???

rated by 0 users
This post has 100 Replies | 6 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
hoangdat:

bac minhthanh_th noí tui thấy cung thấy có j đó đúng.hehe.học sáo, thổi sáo_một nhạc cụ dân tôc mà ai cũng bíêt.thổi sáo có thể làm cho mọi người hiu về người việt nam hơn.có hôm tui ra công viên 23-9 thổi sáo thế rùi có một ông tây bự kon  từ từ tiến lại gần hic lúc đó hk bít ông tính lam j tui, nhưng sau đó ông kiu tui thổi mấy bài cho ong nghe....sau đó ong còn quay phim lại nữa, và chụp hình w tui,tui nghi tui đã góp phần giúp cho các bạn nươc ngoài hiểu hơn về chúng ta va nhạc cụ của chúng ta nửa.

Nếu là tui mà thổi cho ông Tây đó nghe áh, tui ko cho ổng quay film hay chụp hình free, tui đòi ....tiền !!!!! Bộ muốn way film hay nghe chùa àh, sáo VN đâu có tuyệt chủng đâu mà ổng làm như của lạ. Nói đàng hoàng hơn thì tui sẽ kêu ổng tới damsan đóng góp vài USD gọi là ủng hộ di sản Văn Hóa Phi Vật Chất của Thế Giới (akak)

ai bảo cầm cây sáo ra thổi là lạc hậu nào, nếu là lão Rùa cầm cây sáo cực đĩnh (ý nói là trang hoàng lộng lẫy) của Thoong hay MHM mà ra Q1 đứng thổi, thì rất đáng tự hào dân tộc ! Ai bảo sáo là đồ cổ lỗ, ai bảo thổi sáo là...ăn xin, lương tui tính bằng USD, tui chơi cây xịn cỡ...vài ngàn đô cho bõ ghét !

Cơ mà bi giờ chơi sáo pro lại là thời thượng đấy, giờ cầm cây tiêu ngon ra đường cũng có thể vênh mặt lên như đeo cây Guitar vậy !!!

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 2
heheh.hoangtube nói như vậy thì tại hạ đây xin cầm sáo ra công viên thổi để kiếm vài lượng bạc đóng góp vào damsan (hên xui),hehe,và kiu ổng là níu có muốn đóng góp them hãy vào damsan.net.keke.vậy đi cho ổn.

Hình phạt của Spammer

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

;))

đọc bài viết của các bác em cũng thấy có vài điều cần suy nghĩ!! quả thực em đã vô cùng băn khoăn xem có nên để vài bài sáo vào trong cáo mp3 chứa toàn những bản nhạc trẻ buồn thối ruột của em không!! giờ tuy em đã lấy hết can đảm mà để vào nhưng mồi khi bạn bè nghe!! y như rằng chúng nó lại cưồi ầm lên!! :D khổ tâm lứm các bác ạ!! khổ vì mình đam mê!! nhưng cái xã hội hiện tại hình như không hữu dụng cho niềm đam mê ấy!! tuy sáo đã lâu đời!! tuy giờ đây cũng đang còn có những người nhiệt tình đam mê cái niềm hạnh phúc đau khổ ấy!! nhưn sau này rồi sẽ ra sao!! trong khi bây giờ đã có những người cười vào niềm đam mê ấy!! đó là một môn nghệ thuật các bác ạ! nghêệthuật tự bản thân nó đã là 1 đỉnh cao!!! sao người ta không chinh phục đỉnh cao ấy mà....

còn nhớ trước kia !! cái thời anh chị của em còn đi học!! buổi học nhóm hay tập trại gi gì!! có cây sáo hay cây đàn ghitar đi tán gái thì phải biết!!

còn giờ thì sao!! em sáo biết ghitar biết piano cũng biết( tuy mỗi thứ tí ti) nhưng mạt kiếp chưa được nhận được lời khen nào ngoại trừ của chị và 1 đứa con gái( không bít có phải an ủi không)

đâu còn cái thời vác cây ghitar huênh hoang ngoài đường phố!! còn đâu thời trẻ con cưỡi trâu thổi thổi sáo như bức tranh đông hồ năm nào!! buồn lắm thay!!

chắc sẽ có ngày em cầm cây sáo mà thấy hụt hẫng lạ lùng

/\/\ỗi cuộc tình đi wa tôi được mất những gì ngoài contim chai sạn chút lầm lì ngu si
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Đọc bài của sogun thấy nói nhiều thứ to tát ghê.

Chắc do bạn chưa tìm đúng người, đúng dịp để thể hiện thôi, vì âm nhạc chẳng bao giờ lỗi thời cả mà sáo hay bất cứ nhạc cụ nào khác chỉ là phương tiện để chuyển tải nó.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Quan trọng là bạn sogun... thích sáo thì nghe sáo thôi, sao lại quan tâm người khác nghĩ gì nhỉ? Mình cũng có lần bật nhạc của con nít hát tiếng Anh lên nghe, bạn mình cười mình, mình cũng mỉm cười với nó rồi nghe thì vẫn nghe, đừng để những chuyện ko đâu làm nhức đầu
math is not about calculation after all
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Sáo ai dám nói là lạc hậu?
Đây là 1 suy nghĩ mà IT rất hâm mộ, các bác nghía wa vài s nha

Hôm nay sắp lại đống sách vở tình cờ thấy rơi ra bản nhạc cũ soạn cho Sáo trúc của Phung Tử Tồn có tên là "Vui gặp gỡ", lại nhớ đến những bản nhạc mà ông soạn hay chuyển soạn cho sáo như "Chăn trâu", "Vui gặp gỡ", và đáng nhớ nhất là bản "Tình ca du mục" mà có lẽ sau khi nghe song một lần thì không thể nào quên và muốn nghe mãi, nghe mãi mà không chán, mặc dù bây giờ tôi không tài nào nhớ nổi giai điệu của bản "Tình ca du mục" viết riêng cho sáo trúc nhưng mỗi lần nghĩ đến nó lại có một cảm giác nao nao khó tả.
Tôi biết về Phùng Tử Tồn rất ít, rất muốn tìm hiểu về ông nhưng không có điều kiện và khả năng không cho phép. Tôi biết tên ông qua người thấy giáo đã dạy tôi cách dùng sáo trúc, nhưng thời gian học quá ngắn tính tình thì không cần mẫn nên đến bây giờ tôi hầu như không còn nhớ được gì nhiều. Thấy giáo của tôi tên là Sơn thì phải, mỗi lần đi qua khu bảo tàng tỉnh Hà Tây tôi lại mong nghe thấy tiếng sáo của thầy. Nhờ thầy tôi có thể biết thể nào gọi là âm nhạc thực sự, không cần qua câu từ mà cảm nhận được âm nhạc qua ngôn ngữ riêng của nó. Sau này khi nghe tiếng piano điêu luyện của Richard, tiếng saxophone mê hồn của Keny G hay tiếng guita say đắm của Francis Goya tôi vẫn không tài nào quên được tiếng sáo trúc của thầy, rất bình dị, trong sáng và cũng có phần quyến rũ. Thứ nhạc cụ mà thấy nói: "nó rẻ nhất, dễ làm nhất, nhưng âm điệu tinh tế không thua kém bất kỳ loại nhạc cụ nào khác, âm thanh của nó không có một loại nhạc cụ điện tử nào có thể thay thế được".

PS: đừng hỏi em đó là ai...

There is a saying, 'Yesterday' is a history, 'Tomorrow' is a mystery, but 'Today' is a gift. That is why it's called PRESENT.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
sao lại lạc hậu nhỉ ,tùy vào sở thích của mỗi người chứ ,theo mình thì sáo cũng có cái hay riêng âm thanh du dương trầm bỗng nghe mà hồn phách muốn lạch vào chốn nào ấy,tớ thấy chơi những bản trữ tình có âm điệu du dương học sáo là lãng mạng nhất
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

em chả dám nói gì to tát, chỉ biết , sáo làm tăng cảm xúc hơn là mấy bài nhạc trẻ nhiều

hôm trước, nhỏ bạn em thất tình (_ _!!)

em đưa nó cái MP3, đang bật bài "Ngôi sao hiểu lòng em", trình bày bằng sáo ,

nhỏ nghe xong, ngồi khóc ngon lành (_ _!!)

em thấy sáo rất có sức truyền cảm, với lại, sáo trình diễn mấy bài nhạc trẻ bây giờ cũng được chứ bộ.

Em tập tành đc mỗi bài "Pround of you", cũng góp vui trong mấy giờ sinh hoạt trên lớp, tụi bạn cũng ủng hộ quá trời , ( em lớp 10) như thế cũng đủ thấy, giới trẻ đâu hề coi thường và quay lưng lại với sáo ...

ko thể tiếp tục chơi sáo T_T , tay trái bó bột rồi T_T chả biết bao lâu mới khỏi , hjz ... hjz ...
Not Ranked
tiểu cầm thủ

tui thấy học sáo nói riêng và nhạc cụ dân tộc cũng hay đấy chứ!

Hồi trước cũng bập bẹ thổi sáo mà cầm thổi mãi ko ra tiếng! :((

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 2
marongtaisinh:

em chả dám nói gì to tát, chỉ biết , sáo làm tăng cảm xúc hơn là mấy bài nhạc trẻ nhiều

hôm trước, nhỏ bạn em thất tình (_ _!!)

em đưa nó cái MP3, đang bật bài "Ngôi sao hiểu lòng em", trình bày bằng sáo ,

nhỏ nghe xong, ngồi khóc ngon lành (_ _!!)   

em thấy sáo rất có sức truyền cảm, với lại, sáo trình diễn mấy bài nhạc trẻ bây giờ cũng được chứ bộ.

Em tập tành đc mỗi bài "Pround of you", cũng góp vui trong mấy giờ sinh hoạt trên lớp, tụi bạn cũng ủng hộ quá trời , ( em lớp 10) như thế cũng đủ thấy, giới trẻ đâu hề coi thường và quay lưng lại với sáo ...

Bác có bài ngoisaohieulongem thổi bằng sáo post lên cho tui học hỏi với, tui chưa nghe ai thổi sáo bài này cả.

Hình phạt của Spammer

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

bác đợi iem , hum trước thấy trong topic nào quên rồi  ^^

đợi em kím rùi đưa link cho bác ^^

ko thể tiếp tục chơi sáo T_T , tay trái bó bột rồi T_T chả biết bao lâu mới khỏi , hjz ... hjz ...
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Sáo đâu có lạc hậu, cậu hàng xóm nhà em toàn thích nhạc dance, nhạc rap thế mà mỗi khi em thổi sáo hay tiêu là biết đường im hoặc vặn nhỏ tiếng lại ngay Big Smile

Bởi vì hôm nào ko vặn nhỏ cho em tập là tối lúc nó học bài với đêm trước khi ngủ em lại lôi ra thổi, mà cửa sổ nhà nó lại gần nhà em nên nó lãnh đủ =))

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 2
marongtaisinh:

bác đợi iem , hum trước thấy trong topic nào quên rồi  ^^

đợi em kím rùi đưa link cho bác ^^

Mình đã nghe nhạc của nó wa rùi, nhờ marong kiếm dùm bản sáo vậy, kiếm lẹ lẹ nhá.

Hình phạt của Spammer

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
hoangdat:

Mình đã nghe nhạc của nó wa rùi, nhờ marong kiếm dùm bản sáo vậy, kiếm lẹ lẹ nhá.

http://damsan.net/forums/11/9293/ShowThread.aspx

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Bà BB này "hố hàng" gồi, người ta cần bản sáo thổi mà, chứ đâu phải nhạc phổ đâu, chú em Ca Đạt này hình như cũng cảm âm tốt, khỏi cần nhạc phổ ...hehe...

Tinh ngữ tâm nguyện (một trời đầy sao "nuôn" ...hehe...)

http://postone.cn/music/%E6%98%9F%E8%AF%AD%E5%BF%83%E6%84%BF.mp3

Còn muốn nghe live thì sáng CN lên CVHLD, cha "lội" tieukiem thổi cho nghe mòn lỗ tai luôn !

Dụng lực đả lực
Page 4 of 7 (101 items) « First ... < Previous 2 3 4 5 6 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net