Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tại ......em hay tại .....cây sáo ?

rated by 0 users
This post has 44 Replies | 1 Follower

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
sao kì zậy, mấy note đó có chi là khó đâu, chỉ cần bác thổi đủ hơi là nó lên ( riêng note Sol3 thì phụ thuộc vào sáo), nó thuộc phần xông hơi trong quá trình luyện tập chứ có phải là kỹ thuật j đó cao siêu đâu! hic hic
rockfan22003@yahoo.com
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Sáo em có 4 đốt bác ạ.C+ là đô thăng tức là nốt đô này phải thổi cao ko thổi đc trầm ah bác.Mong bác chỉ cho.Chỉ còn mỗi nốt đô là thổi đc nhạc,HixBig Smile
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Tại mấy bài em mò nốt để thổi chẳng có nốt nào cao quá Đô 3, nếu có cao hơn thì em chuyển giọng cho xuống thấp nên chẳng bao giờ động đến Rê3 chứ chẳng nói gì đến Mi3 hay là Fa3.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
thoong tui nhớ là khi nói chuyện với bác thì bác có nhắc tới bài Trên đường chiến thắng, bài đó mà bác ko bấm Fa 3 thì làm sao mà chơi được!
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

chà, bác cứ coi như đó là một cây sáo DO bình thường mà thổi, ko có vấn đề chi đâu, vì cây C# tất cả các note đều cao hơn sáo C nửa cung mà!

nhưng về lâu dài mà nói để tạo được một cái tai tốt thì bác nên tìm một cây C chuẩn dùm em!

rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Em bảo là thấy các bác khác ở HN chơi, chứ em có chơi được mấy bài tác phẩm đấy đâu Tongue Tied.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Khoan em hỏi tí, vậy cứ tập theo 1 thời gian nhất định sẽ thổi được các nốt cao àh Surprise
There is a saying, 'Yesterday' is a history, 'Tomorrow' is a mystery, but 'Today' is a gift. That is why it's called PRESENT.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Bao giờ hơi đủ khỏe và tập các thế bấm cho các nốt cao đấy thì sẽ thổi được thôi, em tại không chịu học các thế bấm đặc biệt nên ko biết, chứ chắc cũng không quá khó.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
chắc chắn là thổi được khi bác đủ hơi và bấm đúng kiểu, tin thoong tui đi!
rockfan22003@yahoo.com
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

kirinhn:
Bao giờ hơi đủ khỏe và tập các thế bấm cho các nốt cao đấy thì sẽ thổi được thôi, em tại không chịu học các thế bấm đặc biệt nên ko biết, chứ chắc cũng không quá khó.

Thật sự là tôi cũng tập ( tự học) sáo khá lâu rồi Mà cũng chỉ thổi đc note Mi3 ( Do3 và Re3 thì thổi đc còn Mi3 thì phải từ note Re3 lên - có lẽ do cây sáo ^^)  chói tai hết cỡ tôi cũng chẳng bao giờ dám thổi vì ở trong kí túc xá mà ! Không hiểu sao tôi thổi đc note Do3 nhưng có bài có note Do3 ( bài Dáng đứng Bến Tre ) tôi ko tài nào thổi đc Nhất là mấy chỗ có dấu luyến 2 note La2-Do3 có cách nào ko ?   Mấy thế bấm của mấy note cao bạn có thể chỉ cho tôi đc ko ? quên rồi ! Thanks

ym: heartfailz
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

thế bấm của note cao, cụ thể là bát độ 3: quy ước theo chiều từ huyệt khẩu tới đuôi sáo các note từ 1 đến 6

Đô 3 : mở note 1 , đóng 5 note còn lại

Rê 3 : mở 3, 6, đóng 4 note còn lại

Mi 3 : mở 2, 5 , đóng 4 note còn lại

Fa 3: mở 2, 4 , 5 đóng 3 note còn lại

Sol 3: mở 1,3 đóng 4 note còn lại

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
thế bấm của bác Thoong chỉ để tham khảo thôi vì còn tuy thuộc vào cây sáo nữa bạn, tốt nhất bạn nên sắm 1 cây sáo 10 lỗ, và khi dò các thế bấm dành cho các note cao từ Do3 trở lên bạn phải dùng turner_e để do cao độ cho chính xác. Có thể nói là mỗi cây sáo sẽ có thế bấm các note cao khác nhau, nếu bạn quan tâm đến sự chính xác của cao độ.
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

leehonso:
thế bấm của bác Thoong chỉ để tham khảo thôi vì còn tuy thuộc vào cây sáo nữa bạn, tốt nhất bạn nên sắm 1 cây sáo 10 lỗ, và khi dò các thế bấm dành cho các note cao từ Do3 trở lên bạn phải dùng turner_e để do cao độ cho chính xác. Có thể nói là mỗi cây sáo sẽ có thế bấm các note cao khác nhau, nếu bạn quan tâm đến sự chính xác của cao độ.

uk. chỗ mình đây tìm đc cây 6 lỗ là may lắm rồi. Thực ra thì khả năng cảm âm của mình cũng chưa đc tốt lắm nên khó mà phân biệt đc sự chính xác của từng note ^^   ah mà turner_e là gì vậy ? bạn có thể nói rõ hơn đc ko ?

ym: heartfailz
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Turner E là phần mềm test cao độ , rất đơn giản và dể xài và có thể download trên internet.

Bạn vào đây xem hướng dẫn sử dụng Turner_e :

http://damsan.net/forums/thread/10992.aspx

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

tất nhiên thế bấm của tui chỉ để tham khảo, vì có cây nào giống cây nào, ta cứ sử dụng cho quen một kiểu, chứ toàn anh em mới học mà đưa ra một tràng các kiểu thế bấm thì họ sợ quá mà chạy mất tiêu, sau một thời gian họ sẽ nghiẹm ra thôi!

rockfan22003@yahoo.com
Page 3 of 3 (45 items) < Previous 1 2 3 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net