Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tại ......em hay tại .....cây sáo ?

rated by 0 users
This post has 44 Replies | 1 Follower

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

các note cao của sáo dọc hầu như kocòn là âm sắc của sáo,

còn cây sáo ngang thổi ko tốt thì có nhiều vấn đề để nói lắm,đa số sáo bán dạo đều ko chơi tốt các note cao,và cao độ tùm lum cả

rockfan22003@yahoo.com
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Các bác ơi, cho em hỏi tí, sao cây sáo ngang của em em thổi lên Sol 2 là nhức đầu lắm, nghe chói cực, có cách nào khắc phục không nhi? Cây này em mua của MHM đó.
There is a saying, 'Yesterday' is a history, 'Tomorrow' is a mystery, but 'Today' is a gift. That is why it's called PRESENT.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Nếu là sáo mua của MHM thì hơi của bác hông đủ để thổi lên sol2 ( còn nếu bác thổi chói cực thì hổng biết bác thổi lên tới sol mấy . Dùng Tuner-E đo thử coi sao )

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Tuner-E là gì thế, sao nghe có vẻ... cao siêu wá bác ơi?
There is a saying, 'Yesterday' is a history, 'Tomorrow' is a mystery, but 'Today' is a gift. That is why it's called PRESENT.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Mới đầu ai thổi cũng vậy thôi, bác cứ từ từ luyện tập, đảm bảo khoảng 1 năm sau bác thổi nốt Sol 2 sẽ ko nhức đầu lắm đâu.

Với cả có 1 điều nữa là nếu không gian chỗ bác thổi quá chật, 1 phòng nhỏ xíu chẳng hạn thì khi thổi lên cao bị chói tai là chuyện bình thường.   

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Ý cha nội kirin là cái phòng nhỏ xíu đó để làm chuyện nhỏ - chuyện lớn á ? Big Smile

Dụng lực đả lực
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Bác nào thổi thử cho em nghe các nốt từ Do3 đến Si3 dc không?
Not Ranked
tiểu cầm thủ
jmmy198x replied on 08-22-2008 8:37
KHông hiểu sao sáo của em.Các note thổi đều lên rất rõ nhưng riêng note đô nó không lên.Thổi mạnh thì nó phát ra tiêng rít rít.Hay do em không biết thổi.Mong các bác chỉ cho.Em chưa biết gì về sáo hết.MÀ em tập hoài mà không nhớ nổi vị trí các note trên sáo,Cứ thổi là nhầm,Các bác có kinh nghiệm gì chỉ chỉ em với.Em cảm ơn nhiều,Nghe bác trên đam san thổi pro quá mê chết đi đc Embarrassed
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
với cây sáo DO thì chỉ thổi được Do Re Mi Fa Sol 3 thui. còn La 3 và Si 3 mà bác muốn nghe thì phải dùng cây sáo Sol cao mới thấy! 
rockfan22003@yahoo.com
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Vậy chú thòong thổi cho em nghe các nốt cao (Do3 đến Sol3) dc không?
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
lúc nào bác đến Đam San Nha Trang thoong tui sẵn sàng pục vụ bác, mấy note đó bất cứ ai thổi sáo khoảng 6 tháng là đã thổi được, chả có chi là khó nếu như bác có một cây sáo tốt, tui ko biết trình đọ bác đến đâu, nhưng tui cũng nói thêm là Re, Mi Fa Sol 3 thì phải bấm thế mới ra, và có tính tương đối với từng cây sáo!
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

hic mong bác đừng gán cái cụm từ Pro cho dân Đam San, nếu ko thì dân pro chính hiệu sẽ kiếm bác để xử đấy!

cây sáo mà bác thổi nếu ko là sáo tốt thì  note Do sẽ rất khó thổi, và hơi rất mỏng, còn nếu là sáo tốt thì do bác chưa thổi đủ hơi ( dầy hơi và cường độ nhẹ) vì note Do là note rất khó với người mới tập

bác mà muốn nhớ được các note thì chỉ có cách ngày ngày lẩm nhẩm "đồ rê mi fa sol la xi đố "vài trăm lần cho tui!

rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Bác thoong không được kết luận bừa nha, em tập vài năm rồi mà có biết thổi mấy nốt đó đâu.[:'(]

Not Ranked
tiểu cầm thủ
jmmy198x replied on 08-23-2008 2:07

Sáo của em mua 60k nhưng được giảm thành 50k,Em thấy trúc cũng dầy dặn.Nuột lắm.Tại mua của 1 người thấy có biển quảng cáo dạy hào âm phối khí .v..v.Đi mua thì có biết gì đâu.Người ta cho chọn nhưng em bảo người ta chọn cho.Về không thổi đc nốt đô khi bịt kín lại.Chỉ sợ ông ý thấy gà dí mình cái lỗi,Thì có học đến sang năm chả thổi đc bài nào.Mà trên sáo có ghi bút dạ là C+ hay CT gì ý.Các bác biết là gì không?Nó có 2 lỗ định âm ở dưới.Và 1 lỗ gì mình nhìn thẳng mặt là thấy > em cũng chả biết đấy là lỗ gì nữa

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
theo sự suy đoán của thoong em thì cây sáo đó chắc là phải có mấy đốt, trúc ngoài bắc, C+ hay CT thì bác mua nhầm phải cây Do thăng rùi!
rockfan22003@yahoo.com
Page 2 of 3 (45 items) < Previous 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net