Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Luyện tập - đôi điều chia sẻ!

rated by 0 users
This post has 24 Replies | 1 Follower

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
aviaiva Posted: 06-27-2008 21:35

Sự khác biệt giữa thiên tài và người bình thường ở chỗ: thiên tài đã được trời phú sẵn cho một thứ mà người đời thường gọi là "Năng khiếu"

Nếu không phải là thiên tài thì mọi người chỉ còn một cách là lao động nghiêm túc và miệt mài hơn nữa.

Hiện tại phần luyện tập của anh em thiếu rất nhiều bài tập, trong forum "tổng hợp đamsan" mới chỉ có một số lượng rất ít gọi là có mà thôi, vì thế như một lời kêu gọi sự chia sẻ các bác hãy post nhiều bài tập hơn nữa được không?

Em xin chân thành cảm ơn!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
 Hix , em chỉ có mỗi cuốn sáo trúc 6 lỗ của bác Nguyễn Hồng Thái mà Avia có ròi nên chắc ko góp thêm đc gì :( .
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
hiện tại trong tay mình đã có cuốn tự học sáo của sơn hồng vỹ đã lâu rồi nhưng một số bài do ko có files nhạc nên mình ko thể nào tập luyện được ví dụ như bài : cánh chim tự do,trên đường chiến thắng, hay bài bây giờ tháng mấy...vậy ai có files nhạc post dùm mình được ko, nghe ra mới luyện được.hicc
alex_muathu@yahoo.com- " Âm nhạc là nguồn sống. Sáo trúc là đam mê!"
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

alex:
hiện tại trong tay mình đã có cuốn tự học sáo của sơn hồng vỹ đã lâu rồi nhưng một số bài do ko có files nhạc nên mình ko thể nào tập luyện được ví dụ như bài : cánh chim tự do,trên đường chiến thắng, hay bài bây giờ tháng mấy...vậy ai có files nhạc post dùm mình được ko, nghe ra mới luyện được.hicc

Mấy bản nhạc bác muốn thổi nghe có vẻ căng đó, không phải là không có mà không biết bác đã đủ sức chơi nó chưa? trên đường chiến trhắng trong topic bản nhạc có rồi, còn cánh chim tự do thì phải dùng sáo 10 lỗ mới chơi nổi.

Anh em đâu hết rồi nhỉ, vô giúp em phần bài tập để luyện tập các kỹ thuật được không, nếu vì phần bản quyền tác giả thì thôi em không post lên nữa những mà có thể gửi mail cho em để em luyện tập được không nhỉ.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
aviaiva:

alex:

Mấy bản nhạc bác muốn thổi nghe có vẻ căng đó, không phải là không có mà không biết bác đã đủ sức chơi nó chưa? trên đường chiến trhắng trong topic bản nhạc có rồi, còn cánh chim tự do thì phải dùng sáo 10 lỗ mới chơi nổi.

Anh em đâu hết rồi nhỉ, vô giúp em phần bài tập để luyện tập các kỹ thuật được không, nếu vì phần bản quyền tác giả thì thôi em không post lên nữa những mà có thể gửi mail cho em để em luyện tập được không nhỉ.

Bamk có nhầm chăng? Cánh chim tự do sd sáo Sol cao mà

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

quote foolagain

Bamk có nhầm chăng? Cánh chim tự do sd sáo Sol cao mà

thực ra thì em cũng đâu có được nhìn thấy họ chơi bài đó như thế nào đâu, thấy trong cuốn Sáo trúc 10lỗ căn bản và nâng cao của Nguyễn Hồng Thái có bản nhạc Cánh chim tự do nên tưởng nó dùng sáo 10 lỗ chứ.

Nói chung là em cảm nhận rằng bài đó rất rất là khó chơi.

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

tại pác công lực chưa đủ đó thôi!

bài cánh chim tự do, nhớ về nam , ngày hội lập buôn và phụng vũ là những bài thuộc hàng kinh điển của những ai chơi sáo.

chơi hay phải mất 10 năm lận. dưới 10 năm đương nhiên là không hay rồi.

nếu là không hay tui cũng có thể thỗi một lúc 4 bài trên cùng trong một buổi tập, dễ òm , có chi khó mô!!!

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
LỆNH HỒ XUNG:

tại pác công lực chưa đủ đó thôi!

bài cánh chim tự do, nhớ về nam , ngày hội lập buôn và phụng vũ là những bài thuộc hàng kinh điển của những ai chơi sáo.

chơi hay phải mất 10 năm lận. dưới 10 năm đương nhiên là không hay rồi.

nếu là không hay tui cũng có thể thỗi một lúc 4 bài trên cùng trong một buổi tập, dễ òm , có chi khó mô!!!

Dạ kính bác, thường thì bọn em tự tập, không người chỉ bảo, không thầy hướng dẫn vì vậy nếu tập lưỡi kép trơn coi như cũng là thành công rồi, ngước mắt lên trông các cao nhân và các nghwự sĩ nói chung chỉ có hai tiếng "ngưỡng mộ" chứ đâu mơ được có tiếng sáo gọi là ngang hàng phải bậc với họ được, tập các bài khó tuy biết không thể nào hay bằng các nghệ sĩ (cái này bất kỳ ai tập một thời gian đều ngộ ra thui ) nhưng chúng em vẫn cứ tập, để có thể tạm hài lòng với bản thân, để hoàn thiện kỹ thuật và thể nghiệm một cài gì đó mới mẻ (ví như thổi trơn một bài tới 8 trang với các kỹ thuật phức tạp dù không hay cũng là một thành công rồi).

Bởi tụi em còn nhiều thiếu sót, bởi còn nhiều điều thắc mắc và còn muốn được trao đổi mọi thông tin với mọi người nên diễn đàn là nơi dừng chân và no cũng đang ngày càng lớn mạnh với càng nhiều thành viên và tăng rất nhanh trong thời gain gần đây, nếu là các thành viên cũ ai cũng đều có thể nhận ra điều này. Từ khi huynh vào diễn đàn đệ có thấy huynh là một người đã được học khá bài bản và kỹ thuật khá vững vàng, vậy thay vì đi chỉ trích người khác - mà phần nhiều bác toàn chỉ trích những cái bác biết mà họ không hoặc chưa biết rõ thì họ sao mà hiểu được trọn ý bác, bên cạnh đó ngoài chỉ trích bác lại chẳng thể diễn giải những điều bác nói, chỉ như ngọn gió qua đường mang theo bụi thôi....

Hiện nay diễn đàn đang có những bước chuyển lớn, đang cần rất nhiều đóng góp của mọi người vì một vài cá nhân không thểnào hoàn thiện được-nhằm bảo tồn và nhân rộng lên một nhạc cụ cổ truyền quý của dân tộc tói enhiuề người và thậm chí là phổ cập ( theo em thấy thì bên TQ đã làm đc điều này, sáo trúc là một trong những nhạc cụ được giảng dạy trong nhà trưỡng phổ thông trugn học, VN ta trước em cũng yêu thích nhưng khôg đc học nhạc em thấy khá thiệt thòi, khi bộ GD đưa môn nhạc hoạ vào PT, cho dù đã qua tuổi mình rồi nhưung em thấy khá vui, lớp trẻ có thể biết nhiều hơn về nạhc lý), bác là người hoc sáo lâu năm hẳn bác cũng có nhiều kinh nghiệm cũng như tài liệu có thể chia sẻ cho mọi người, đối với những người như chúng em đều quý như vàng vậy, dẫu rằng cuộc sống bận rộn, nhưng mọi người cùng giúp đỡ nhau hẳn sẽ thậtlà một kho kiến thức và kinh nghiệm khổng lồ, thật quý biết bao vối những ng tự học như chúng em ! Vậy liệu huynh có thể lắng nghe lời khẩn cầu của tiểu đệ có thể post lên cho mọi người một vài tài liệu về sáo được chăng, hoặc giả huynh có thể giải đáp thắc mắc của các thành viên trong diễn đàn hoặc giả nêu các kinh nghiệm của bác trong quá trình học sáo, các kinh nghiệm cũng như nhữn điều bác rút ra đc trong qt luyện tập thì thật là hay, hoặc chí ít bác cũng có thể post một vài tác phẩm của bác trình diễn cho anh em mửo rộng tầm mắt và học tập chăng??? Thật nếu bác lại định lặng tiếng thì chúng đệ chẳng còn lời nào có thể nói với huynh, có chăng huynh thấy cũng thật gian nan bác tiengdanbensuoi đang ngày đêm miệt mài gõ từng bản nhạc post lên, bác MHM vẫn póst entude và kinh nghiệm về sáo cho mọi người, bác avi nhiệt tình khuấy động diễn đàn, đáp ứng yêu cầu các bản nhạc, cùng rất nhiều tấm lòng của các thành viên khác, chỉ cũng xuất phát từ một chữ yêu mà thôi, chẳng hay hơn cưỡi ngựa xem hoa, xắn tay chém gió ư??

Trên là vài lời tâm huyết của đệ, liệu huynh có thể lắng nghe chăng, chắc rằng khi đó huynh cũng sẽ là một thành viên không htể khôn gnhắc đến của diễn đàn. Vài lời xảo ngôn, mong huynh xá tội vô lễ !

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Cảm ơn tấm lòng và suy nghĩ của bác ChangkiFung, em còn phải học hỏi tinh thần này của bác nhiều lắm, riêng các bài viết của thành viên Lenh Ho Xung thiết nghĩ đều là lời nói non chọet của trẻ con cả, mà trẻ con thì thường thích oách cho người lớn phải lác mắt, thôi thì bác post bài nên nhịn và khen để khích lệ em ấy cái.
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Hiện tại . chị đang viết 1 số bài Tập . bắt đầu từ dễ thôi , cho các bạn chơi 6 lỗ. và 10 lỗ Tối khuya Cũng phài gõ từng nôt nhạc một , cho nên hiểu công người viết và post bài

Chị cũng phài soạn bài thôi , từ dễ đến khó dần .. Có thể lấy bài từ trang web bên nhà chị post qua cho các bạn tập, Chĩ cần cho biết nguồn từ trang web NDN. Vậy nhé

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Cho em hỏi chen ngang cái . Dùng cái gì để ghi nhạc vậy ? Em toàn dùng Paint kẻ 5 dòng ròi .... khoanh tròn lên đó, tô đen từng nốt (ặc ặc).
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Hiện tại phần bản nhạc dành cho việc luyện tập gam và ngón bác MHM post lên diễn đàn đã rất nhiều rồi, Những bản nhạc đó có bản khó, bản dễ, bản không phù hợp, bản phù với từng người. Tùy vào mỗi người có thể tự chọn một bản và bắt tay vào luyện tập ngay từ hôm nay.

Những hiệu quả không ngờ khi bạn luyện gam, ngón:

Khỏi phải nói, ngón tay của bạn mềm mại và điêu luyện hơn, chạy ngón nhẹ nhàng và nghe mượt mà hơn.

Mặc dù không trill nhiều, nhưng không hiểu sao khi mình luyện chạy ngón việc trill các nốt nhạc cũng dễ dàng hơn.

Cả khoản đánh lưỡi kép cũng phụ giúp rất nhiều.

Việc phản xạ với các nốt nhạc cũng trở nên đơn giản.

Nói chung là rất nhiều, rất nhiều công dụng mà mọi người chỉ có bắt tay vào luyện tập nghiêm túc mới có thể cảm nhận được.

Vậy thì còn chờ gì nữa các bác bắt tay vào luyện tập luôn đi và cùng chia sẻ những kinh nghiệm khi luyện nó.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Chào bạn Alex! Bạn hãy cho tên tuổi cùng địa chỉ, hoăchẹn găp, tôi sẽ tặng bạn 1 cd có những bài bạn cần nghe, thậm chí nhiều hơn nữa, vì Cd này có khỏang 100 bài dành cho sáo mà tôi gom được. Chúc bạn thôi mau tiến bộ hơn.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Dùng chương trình Encore, bạn có thể down tại link dưới, vê  nhà tìm hiểu thêm nhé, tui thấy nếu bạnmuốn gõ nôt thì ngồi kẻ 5 hàng ra giấy rồi lấy bút mà tôt lên còn nhanh hơn ối, hehe.

Link : http://www.mediafire.com/?dlwwwhwpyqm , đây là bản portral, chạy luôn không cần cài đặt, chúng bạnkhoẻ và  nhiều tiến bộ.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Thank Changkifung .

Kẻ giấy chịu sao nổi :(

Page 1 of 2 (25 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net