Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Cho hỏi về kĩ thuật Staccato

rated by 0 users
This post has 9 Replies | 1 Follower

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
onggiamesao Posted: 05-28-2008 17:29

mấy bác ơi. chỉ giùm ongia với. Stick out tongue đánh staccato mấy nốt đồ , rê , mi. thấy nó cứ phù phù ấy. tập staccato thế nào nhỉ ?

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

MUỐN HỌC STACATO:

VÔ PHẦN LUYỆN TẬP SÁO TRÚC NGOÀI ĐẦU TRANG DAMSAN NHE.

MUỐN HỌC : PHẢI ĐÁNH LƯỠI ĐƠN, LƯỠI KÉP TRƯỚC.

HỌC STACCATO: ĐANH GỌN. BÍ QUYẾT: CÓ ĐỂ Ý CHỮ STACCATO KHÔNG CÁC HẠ: CHỮ STAC...CỨ ĐỌC TẶC CÀ TẶC CÀ TẶC LIÊN TỤC ĐỂ HÌNH DUNG NHÉ...HIC TUYỆT CHIÊU DÀNH CHO CHẠY NGÓN VÀ NHẠC VUI NHANH....HAHAHA....KAKAKA. THIÊN HẠ VÔ ĐỊCH.MA TIÊU CÁI THẾ.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Staccato có phải đánh lưỡi kép không mấy bác. tui thấy trong quyển sáo của trần thành trung có bài tập staccato.

1 chùm 4 nốt kép. thì đọc là te te te te . hay đọc te ke te ke.

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

ha ha ha....không biết mà cũng chỉ tùm lum.

staccato cũng bình thường thôi, bác d.baokhanh sai rồi phải nói như tui mới chính xác . !!!!!! học làm chi chỉ tổ tốn hơi.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
LỆNH HỒ XUNG:

THIÊN HẠ VÔ ĐỊCH.MA TIÊU CÁI THẾ.

Quá phấn khích, sướng run người, ha ha ha 

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

hic. onggia tìm trong diễn đàn mãi mà không có phần nào nói về staccato.

có bác nào tốt bụng có thể chỉ giùm onggia không. chỉ phần lí thuyết không cũng được.

nếu 1 chùm 4 nốt kép có dấu chấm trên đầu. thì có phải là đánh Tê Tê Tê Tê không? ( hay đọc chữ khác ? )

làm sao để đánh staccato tiếng to và đanh?

khi đánh staccato thì đầu lưỡi ( ở điểm xuất phát ban đầu ) chạm chân răng hàm trên hay là cong lại chạm vòm họng trên ?

onggia đánh staccato bị ngắt thành từng 2 tiếng một . nên đoạn nhạc cứ bị cà nhắc cà nhắc. có cách nào sửa không nhỉ mấy bác ?

rất mong các bác trả lời giúp

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

cho onggia thêm 1 câu hỏi :

bài tập staccato trong quyển sách của trần thành trung thì đánh te ka te ka. hay đánh te te te te?

thanks 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
  1. kirinhn:

Các bác nói vậy thì chắc là em chưa biết kỹ thuật này rồi. Nếu em hình dung đúng (đã thử với cây sáo) thì khi chơi staccato, lưỡi sẽ cong và chặn hơi từ phía cuống lưỡi chứ không phải ở phía đầu lưỡi phải không ạ, kiểu cái lưỡi giống đồ thị bậc 2 có dấu âm chứ không phải dấu dương ấy ?????? Và lúc muốn ngắt hơi bằng staccato, hình như có một chút hơi đi ngược lại vào miệng, lấy thêm một chút hơi thì phải, các bác kiểm tra hộ em cái này nhé .

onggia đọc đoạn này mà ko hỉu gì hết !!!

đánh staccato thì đánh bằng 1 "lực" mạnh hay nhẹ nhỉ ?

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
leehonso:
LỆNH HỒ XUNG:

THIÊN HẠ VÔ ĐỊCH.MA TIÊU CÁI THẾ.

Quá phấn khích, sướng run người, ha ha ha 

tao biết mày nghĩ gì, ói chết àh!
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Page 1 of 1 (10 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net