Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

CLOSE TOPIC => CHUYỂN SANG FORUM TỔNG HỢP

rated by 0 users
This post has 51 Replies | 2 Followers

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
ChangkiFung replied on 05-18-2008 18:39 | Locked

Khi thổi một hơi xong bạn sẽ gặp hiện tượng ..hết hơi, tuy nhiên trong khi thổi đôi khi không phải cứ bạ chỗ nào hết hơi là nghỉ lấy đc ngay, lấy hơi đúng lúc không những làm cho bài sáo mượt hơn, làm cho ng nghe không có cảm giác giật cục mà còn đảm bảo đủ hơi cho các note ở đoạn sau nữa. Khi có dấu hiệu lấy hơi, bạn hít nhanh hơi băng mũi hoặc miệng, đảm bảo đúng nhịp của note sau (bình thưòng) không nghỉ phách nào, nếu cần nghỉ thì bạn có thểt thấy kí hiệu nghỉ 1, 1 nửa, 1/4 phách cụ thể trong bản nhạc cơ.

Sau này thổi quen bạn có thể tự ý nghỉ lấy hoei miền là thấy phù hợp, đôi khi cũng không cần pahỉ đúng hoàn toàn như trong bản nhạc ghi, hoặc trogn các bản nhạc không ghi cụ thể ngừng lấy hơi.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
branchtell replied on 05-19-2008 5:12 | Locked

Thank ChangkiFung Big Smile

Mình cũng còn 1 câu hỏi nữa xung quanh cái khuôn nhạc ( dốt nhạc lý mờ Sad  ) Đầu khuôn nhạc có ghi là "Adante - Chậm rãi" , có phải như vậy là khi mình nhịp ( em nhịp bằng chân hihi ) thì mình ....nhịp chậm hơn bình thường ko ? Ví dụ như bình thường 1 nhịp (1 nốt đen ) là 1giây thì giờ Andate 1 nhịp = .....1 giây rưỡi chẳng hạn Stick out tongue

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
ChangkiFung replied on 05-19-2008 7:11 | Locked

ý hiểu của bạn là đúng rồi, sơ bộ hiểu như thế là đúng, bạn cứ thổi như vây, tôi hồi đầu cũng thế, tuy nhiên bạn cũng hiểu Việt Nam mình ký âm theo lối tây phương, mà nhạc tây phương thì lại cực kỳ khắt khe trong nhịp, cao độ note nhạc, vì vậy sau này quen hơn nhịp, bạn hãy nghe nhiều các bản nhạc tây phương để cảm nhịp đúng hơn.

Mình góp ý là lần sau bạn hỏi thì bàn hãy vào phần "luyện tập" lập topic nhé, mọi người sẽ dễ trả lời bạn hơn, bạn không nên tiếp tục hỏi tai đây, sẽ làm loãng bài viết này của anh aviavia, anh ấy đan g viết cuốn "bí kíp địch tử thần công" cho những người mới học như bạn đấy.

Chúc bạn sớm luyện thành công. 

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
haohange1984 replied on 05-19-2008 10:12 | Locked

Tại sao ĐĂng nhập rồi mà không vào được Forum Tổng hợp của Bác AVIAIVAi nhỉ?

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
aviaiva replied on 05-19-2008 10:12 | Locked
http://damsan.net/forums/thread/11066.aspx
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
giang1000 replied on 05-20-2008 4:51 | Locked

tôi chỉ  mới biết diễn đàn này cách đây không lâu thôi nên còn nhiều điều không biết

chứ có chi mà bác aviaiva  lại nói nặng tôi như thế, tôi đâu có biết là bác tự ái lớn đến thế

tôi chỉ muốn các bác bàn nhiều hơn về đàn bầu thôi, còn làm cách nào thì tôi không biết nên tôi mới nhờ topic này chuyển đến các bác khác

đến cách post nhạc lên diễn đàn tôi còn không biết nữa là

huống hồ gì tôi chỉ nói có vài câu mà bác nói tôi là "ích kỉ", còn bác mắng tôi như thế thì gọi là "nhỏ nhen" đấy

mong bác aviaiva suy nghĩ lại giùm chứ đừng có nói nặng như thế

tôi thì không muốn mất đòan kết, nhưng chính bác chuyện bé xé to thì đúng hơn

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
d.baokhanh replied on 05-20-2008 5:00 | Locked

...

...
Page 4 of 4 (52 items) < Previous 1 2 3 4 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net