Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

CLOSE TOPIC => CHUYỂN SANG FORUM TỔNG HỢP

rated by 0 users
This post has 51 Replies | 2 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
chuthoong replied on 05-12-2008 21:53 | Locked

viết sách thì các bác đã bàn đến từ lâu, nhưng sức một người thì bó tay, ngoài việc phải đánh văn bản thì phải thạo về phần hình ảnh, vẽ kỹ thuật ( vì nhiều lúc cần ) thông thạo encore, hoặc Final... đó là nói đến kỹ năng sử dụng máy tính.

cái quan trọng là kiến thức, phải nhiều cái đầu chụm lại, với những gì mà Avaivia đang cần thì Thoong tui có thể cung cấp về hình ảnh các tone sáo và tư liệu các bài tập cơ bản, vì tui có trong tay 2 cuốn : bài tập kỹ thuật cho sáo trúc, của Lê Văn Phổ, t1 và t2.

hồi trước tui cũng đã suy nghĩ về việc này , tui có thể chia thành các phần lớn như sau để bác tham khảo

Tập 1 : là phần gới thiệu, lích sử xuất sứ của các loại tiêu sáo . ở Việt Nam và một số nước, có thể phân loại theo kiểu thổi vv...và sơ lược về phong cách diễn tấu. ( cái này mà đậy đủ thì cũng cả trăm trang vì phải có nhiều hính ảnh minh họa) trông đó chủ yếu là sáo Viêt Nam và cách sử dụng chao các tone của 3 miền.

Tập 2 : phần chế tạo, phần này phải có sự góp sức của mấy tay chế tạo trên ĐS, dựa trên cơ sở của Trịnh Tuấn, ngoài ra còn nói về các loại trúc ở các vùng , và cách thức sử lý, vv...( dự tính cũng cả trăm trang)

Tập 3 : về các kỹ thuật vv cùng với các bài tập như bác Avaivia đã nói

Tập 4 : nhạc phổ của những bài bản dân ca , nhạc nhẹ vv... soạn cho sáo ( bao gồm cả nhạc cổ 3 miền)

Tập 5: nhạc phổ độc tấu sáo trúc Việt Nam

Tập 6 : các bản nhạc nước ngoài

( tạp 4, 5, 6 phải chia ra như vậy cho tiện và cũng vì có khá là dày đó)

các bác cho ý kiến.

rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
aviaiva replied on 05-13-2008 4:43 | Locked

đúng là hầu như các bác đều có ý định từ lâu, nhưng cứ đợi với chờ nên giờ vẫn chưa thực hiện được ý định đó. Thôi bây giờ mọi người không ý định nữa hiện thực hóa nó đi, có thể chia làm nhiều phần nhỏ mỗi người phụ trách một phần vô đây viết bài, thảo luận sửa chữa cho nhau. Còn về phần kỹ năng hình ảnh, video minh họa nếu mình chưa có điều kiện thực hiện thì cứ để đó ( ghi một dòng ví dụ như video minh họa) sau này có thời gian lấp vào chỗ trống đó. Còn về phần em, bác nào bổ trợ được cái gì cứ post lên, sau đó em lắp vào phần của em để được những bài viết hoàn chình hơn. Mọi người cùng cố gắng thì sớm muộn cũng hoàn thành, còn cứ chờ với đợi thì còn lâu

Bac Thoong đã có ý kiến thì bác thực hiện một mảng nào đó mà bác tâm huyết, sau đó gắn kết dần dần từng bộ phận với mảng của em cũng như của các bác khác, như thế diễn đàn đamsan sẽ có nhiều việc phải làm hơn, có nhiều anh em tâm huyết tham gia viết bài hơn.

Rồi một ngày khi cuốn sách thành công, đúng như ý định ban đầu của em, nó là sản phẩm độc nhất vô nhị, đầy đủ nhất, chuyên nghiệp nhất nhưng cũng nghiệp dư nhất, đọc dễ hiểu nhất, dễ luyện tập nhất, thậm chí nó có thể làm nên được nhiều điều kỳ diệu hơn nữa.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
aviaiva replied on 05-13-2008 5:13 | Locked
NỘI DUNG ĐÃ CHUYỂN SANG 4RUM TỔNG HỢP
Not Ranked
tiểu cầm thủ
saotre1993 replied on 05-13-2008 5:40 | Locked

anh oi chac' anh thoi? hay lam' . Xin chi? em cach' danh' luoi~ kep' v...v.... nha.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
ChangkiFung replied on 05-13-2008 8:14 | Locked

Đệ cũng xin góp chút xíu ý kiến của tiểu đệ, thật ra đệ cũng không có nhiều tài liệu lắm tham khảo, cía gì bổ sung đc mong các huynh đệ khác cũng cùng góp sức.

Ở phần đầu tiên, mong bác bổ sung rằng nên nhấn mạnh tới việc phảo thối sao cho tiếng sáo thật trong và phải không bị xì ra ngoài, để tới fân 2 mà bác vẫn nói là tiếng sáo vẫn còn bị xì theo em là khồng đc, vì những ng mới luyện nếu thời gian đâud chưa thổi đc, tới giai đoạn sau có thể vẫn bị xì nhưng phải biết rằng thổi cho tiếng sáo trong là rất quan trọng, để mọi ng tự ý thức luyện vấn đề này, vì theo em vấn đề này sau cũng tạo thành phản xạ đăt môi, sai là cực kỳ khó sửa và đặc biệt mất t.gian. Phương pháp luyện: Bạn có thể đặt tay trước miệng (gần sát), chụm môi như thổi sáo và thổi hơi vào tay, sao cho hơi thổi ra tập trung vào một điểm trên tay, không bi phân tán (theo sách P.H.Thái)

Ngoài ra : Sau mỗi chương, sau một kỹ thuât, đặc biêt là chương đầu tiên, fân luyên lưỡi đơn, bác cần cho các bài tập luyện note (ko fai la bài nhạc, chỉ là note & nhịp thui) sẽ giúp ng mới tập tiến bộ nhanh hơn rất nhiều (Nếu mới học mà bác cho bản nhạc hay là hắn ta sẽ rất hứng thú học các bài này sau một t.gian(ngắn) tập nốt khô khan, dẫn đến hay bị phá nhiẹp, thậm chí quen giai điệu tam sao thất bản dẫn đến sai nhịp, sai note, cái này rút ra từ kinh nghiệm bản thân, đảm bảo chắc chắn đúng cho ng mới tập lun).

Sau mỗi kĩ thuật thì bác ho khoảng 3-5 bản nhạc của các bài cơ bản nhất và dễ tập, chú ý tới nhịp, còn lại các bản nhạc sưư tầm, thuộc or không thuộc kỹ thuật này, bác gom lại vảo 1 chương cuối hoặc 1 fân chuyên cho các bản nhạc theo trình độ từ dễ đến khó, vừa tạo độ tập trung, vừa giúp ng tập không cố tập mhiều bài 1 lúc mà dẫn tới cái gọi là mỗi thứ đấm tí, cuối cùng cái chi cũng lơ tơ mơ.

Phần đầu tiên bác làm sao giới thiệu càng nhiều càng tốt nha, hiểu biết về cây sáo sẽ làm cho ng mới ,uyện gắn bó hơ n sau này đấy, và nhấn mạnh tới phần thổi thật đúng các note (ban đầu là từ Si1->do1, sau mới lên tone 2), riêng e từ lúc bắt đầu cầm cây sáo học tới lúc thổi đc do1 (chỉ note này thôi, ko thổi đc bài nào) mất đúng 1 tháng, sau khi thổi chuẩn tone1 lên các tone sau với thổi vào các bài nhạc thấy tương đối dễ dàng.

Đây là chút đóng góp của tại hạ, mong các huyh đệ khác nhiệt tình đóng góp bổ sung để cuốn sách sớm hoàn thành và bổ sung thiếu sót.

Xin cảm ơn các huynh đệ DS.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
saonhua replied on 05-13-2008 10:37 | Locked

cha nội lee dẹp ngay cái ý tưởng làm sáo làm tiêu đi nhá, chú mày báo hại bao nhiêu anh em bỏ bê ko lo luyện tập rồi, giờ tính hại thêm bao nhiêu người nữa hả, suốt ngày đục khoét làm chi rứa! muốn làm sáo thì gom mấy bài của tớ viết lại cũng ra cả khối rồi cậu ạh, đừng dồn cục zô nữa ông kẹ!

về phần cuốn sách tự học rất hay về ý tưởng, tớ có đóng góp thêm ý kiến  thế này:

1. mở 1 topic A hẳn về cuốn sách, ai làm mod cũng được, nhưng phải chăm sóc nó 1 tí, chịu khó viết bài, cấm tiệt ko cho bất cứ ai spam hay hỏi han gì, giống như cái topic bản nhạc lúc trước tớ mở ra ấy, làm như vậy thì sẽ rất tập trung.

2. mở 1 topic B khác chỉ chuyên về hỏi han kế bên, câu trả lời sẽ đuợc viết ngay tại chỗ và đưa link qua bên topic A để lưu lại.

3. mở 1 topic C để đóng góp ý kiến về việc xây dựng cuốn sách, cho tất cả các thành viên nào muốn đóng góp công sức viết sách, các bài viết chay, mặn, có hình ảnh có link nhạc, có file mp3, có video đính kèm theo, tuỳ lòng hảo tâm và nhiệt huyết.

Mod của 3 topic này sẽ có nhiệm vụ thu thập và chọn lọc các bài viết để update cho topic A và dần dần hoàn thiện nó.một bài viết ra rồi nếu có gì hay ho mới mẻ hơn thì mod có nhiệm vụ phải thêm thắt sửa đổi nội dung tuỳ vào sự chính xác của thông tin mà các thành viên mang lại từ topic C, cũng như những thắc mắc của topic B.

nếu ôm đầu 1 mình mà viết rồi tới thời thảy ra xuất bản 1 cuốn èo 1 cái thì ko hay lắm, người nào cần giấu bản quyền mới làm vậy, còn damsan mình thì tính chuyện chia sẻ và về lâu về dài nên thiết nghĩ cuốn sách này nên là 1 cuốn sách "mở" và update liên tục.

bản thân cái trang web damsan.net này cũng đã là một cuốn sách rất lớn và rất hay rồi, nhưng vì nó vẫn còn lộn xộn và thông tin thì bát nhào, nằm tá lả chỗ nên bà con khó tìm thôi, chứ nếu có mà ngồi soạn lại thì cũng ra 1 cuốn dày cộm cả về số trang lẫn số lượng kiến thức à nha.... 

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
aviaiva replied on 05-13-2008 22:29 | Locked

Sao nhựa nói rất đúng, cần phải chuyển những câu hỏi, thắc mắc sang một bên, bên này chỉ giành cho viết đúng là có nhiều phần nên cần phải chia nhỏ ra để làm, mỗi người làm một chút thì mới thành công được. Các kỹ thuật hầu hết đã có trong damsan rồi, có những video có thể sử dụng trực tiếp chỉ cần các mod chuyển sang bên này là được. Cái này cần phải có sự ra tay của admin rồi.

Có thể để cuốn sách vào một nhóm riêng không luyên quan gì đến nhóm luyện tập.  Trong đó như sáo nhựa đã nói chia ra, phần viết riêng, phần hỏi riêng, như thế sẽ làm được nhiều việc hơn. Không biết giờ này ad min ở đâu nhỉ.

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
traudat replied on 05-14-2008 3:57 | Locked

sorry bà con vì mấy bữa nay traudat đang còng lưng ra làm vì sắp tới đợt xét duyệt lương Tongue Tied cơm áo gạo tiền quá hihi

Mình tính tạo 1 forum riêng và cấp quyền cho 1 số thành viên là avaivia và các super user sẽ  access vào forum này. Sau khi công trình hòan tất sẽ public ra cho tòan bộ bà con. Mọi người thấy như thế nào ?

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
aviaiva replied on 05-14-2008 4:49 | Locked

cám ơn bác traudat!

bác làm giúp anh em càng nhanh càng tốt, để mọi người tham ra có trật tự và phân chia rõ ràng hơn.

Em đã viết được thêm phần tiếp theo, nhưng muốn pot có trật tự hơn để mọi người nhận xét góp ý, sửa đổi dễ dàng.  

Em nghĩ bác nên thêm vào chức năng chuyển bài, như vậy những mod quản trị dễ di chuyển nó sang những topic phù hợp hơn, trách sự lặp lại của nhiều topic có cùng một nội dung tranh luận (như thế sẽ tốt hơn nhiều so với việc xóa bài của người đó, nhiều khi bài đó rất hay chỉ pot nhầm chỗ mà thôi).

Thêm nữa như thế cũng thuận lợi cho cuốn sách viết chung của damsan, vì damsan hiện là một thư viện khổng lồ rồi, có rất nhiều nội dung hay tuy nhiên nó nằm rải rác ở khắp nơi, không có trật tự, nếu thêm vào chức năng di chuyển bài viết có thể chuyển các bài viết có giá trị vào cuốn sách viết chung, đặc biệt là các video làm để minh hoạ cho các kỹ thuật.

Đó là ý kiến đóng góp của em.  

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
giang1000 replied on 05-16-2008 3:41 | Locked

bác aviaiva thân mến (không biết có ghi lộn tên hông hé, nếu có lộn thì bác mình cho xin lỗi trước)

bác nên cho mọi người địa chỉ email để con liên lac chứ, nếu có thể mình sẽ gửi các bản nhạc của mình qua email cho bạn, và bạn chỉ cho mình cách post bản nhạc lên diễn đàn chi tiết qua email giùm mình nhé, vì mình post hoài mà không được

email của mình là truonggiang11l@yahoo.com.vn

hẹn bác bữa nào rảnh mình nói chuyện trực tiếp qua yahoo messenger chơi địa chỉ của mình là

dan_bau123 hoặc truonggiang10002000

mong các bác chỉ bảo thêm

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
aviaiva replied on 05-16-2008 3:47 | Locked

pot rat nhieu lan roi ma aviaiva@yahoo.com

up ảnh lên diễn đàn àh vô đây coi http://damsan.net/forums/thread/125.aspx
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
giang1000 replied on 05-16-2008 4:23 | Locked
cám ơn bác nhiều lắm nhé, hi vọng bác sớm hoàn thành xong cuốn sách nhé
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
d.baokhanh replied on 05-16-2008 5:35 | Locked

....

...
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
d.baokhanh replied on 05-17-2008 3:20 | Locked

...

...
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
saohanoi replied on 05-17-2008 8:40 | Locked
d.baokhanh:

tui cung xin dong gop chut xiu kinh nghiem ngheo nan cua tui

thu nhat du cho co dam me toi co nao cac ban cung nen luu y la khong nen thoi sao khi da an qua no hoac khi qua lo lang hoac khi qua doi..se anh huong xau toi suc khoe cua ban. dieu nay tuy la ai cung biet nhung thuc hien khong de dau nhat la khi dang co hung thoi sao ma bung lai doi meo.tui dam bao khi bi chi phoi qua nhieu chuyen cho du ban co la mot cao thu tuyet the di nua tieng sao cung giam bot cai hay va suc hap dan cua no,neu co dung cung nghe rat la mien cuong va hoi hot ,giam di tinh nghe thuat trong do.

dieu thu hai la nen thoi sao ngay khi hung thu, phai thoi ngay luc do ,luc co the khoe manh, thoi bai nao ban biet cung duoc hoac neu khong biet ban chi can thoi not sol hoac not do 1, do 2 va keo dai hoi toi da , cang dai cang tot, nho dieu chinh sao cho tieng sao trong la duoc.

dieu thu 3 la nen hieu la cho du ban co thoi dung not dung nhip dung hoi di nua ,nhung tieng sao khong ap dung dung ky thuat thi se khong hap dan... trong do theo tui luyen, vuot la tuong doi de dang , ke den la rung hoi....rung cu tu nhien khong go bo, rung ma nguoi nghe nghe biet la dang rung hoi la du. danh luoi,sau do co the ap dung cho lay.....luot ngon.....chuyen hoi......reo.....

thuong thi , vuot thuong ap dung theo rung hoi ,,,not fa.... con lay thuong o not sol not mi.....ngan hoi thi o nhung not tron not trang, neu nhu co nhieu truong canh keo dai thi tot nhat la nen ngan hoi hoac trillll......

vi du: mi re mi ( thoi not mi)...la son la( thoi not la).....do re do( thoi not do).....re mi re mi re mi re mi re ( thoi not re)

tam thoi tui dong gop voi dien dan nhieu day, hom nao tui nghi ra cai moi tui dong gop tiep nha....chao cac ban.

Hjc! đọc xong bài của bác d.baokhanh tui mún té xỉu quá chừng. Bác dùng vietkey đi bác. Một người vì mọi người Wink

Gỗ mục ... - Nguyenxuan301
Page 2 of 4 (52 items) < Previous 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net