Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tây lương nữ quốc , em thổi bằng cái sáo PVC mới làm. xin các bác cho ý kiến

rated by 0 users
This post has 9 Replies | 0 Followers

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Trang này tớ down đến 99% là dừng luôn không down nổi nữa, không hiểu tại sao, tiếc thật!Huh?
tôi đam mê và không ngại san sẻ, tôi yêu mọi người trong damsan.net
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

ông này thổi cũng ghê *_+

http://www.youtube.com/watch?v=nUkoI-FApwI&feature=related 

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
à bác có bản nhạc phổ bài này cho em xin với
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
góp ý với bác vodanh 1 tí, file có 1 phut 14 giây mà tới 12 MB, tui tuởng bác phải thổi nửa tiếng cơ, thu bằng cái giống gì mà nặng vậy chời, có nhiêu đó thôi!  bài này bác thổi hay đấy, rung hơi khá ngon, nhưng mà khổ nổi hình như cái kiểu rung hơi này nó hơi đơn điệu làm sao ấy...
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

cám ơn bác saonhua vì lời góp ý!! 

em thu âm bằng jetaudio! như vậy nặng quá hở bác?? vậy bình thường bác hay thu bằng cái gì??

nhưng còn cái vụ đơn điệu thì bác nói chung chung quá làm em không hiểu được em thổi đơn điệu ntn! bác có thể chỉ cụ thể hơn được không??  nếu không phiền bác có thể thu âm bài này cho em học hỏi được không??!!! mong sớm nhận được hồi âm của bác!

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
vào jet audio -> nhấn ctrl +3 --> nhấn config...-- > nhấn select wav format...--> chọn ở mục attributes : nó sẽ chơi bao nhiêu bit/sec. bác càng để cao chất lượng âm thanh càng tốt. nhưng bù lại dung lượng quá lớn. em hay chọn 86 kb/sec
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Hai bác vodanh và baba nên thu thẳng qua định dạng MP3 hoặc WMA để cho nó nhẹ hơn, chất lượng cũng bảo đảm, chứ 2 bác để dạng WAV thì đa số anh em (trong đó có tui) không dám tải rồi, bởi vì nặng quá mà: cái nào cũng xấp xỉ 12 MB.

Trong phần Record của JA có phần Encoder, chọn MP3 hoặc WMA 9, trong Config chọn tiếp:

- MP3 chọn 128 Kbps là đủ xài

- WMA 9 chọn 96 Kbps là OK

File dài 3 phút khoảng 3 MB.

Dụng lực đả lực
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Tui thấy bác vodanh rung hơi khá giống tui, từ cách bắt đầu rung, sự tăng giảm biên độ rung và cách kết thúc rung và cùng lạm dụng rung hơi như nhau. Tui tự nghe tui rung hơi thì thấy có một cái gì đó không ổn mà chưa kiểm tra được nó là cái gì, nghe vodanh thổi vẫn gặp cái không ổn đấy. Tui đoán nó là một trong những vấn đề sau, vodanh có thể kiểm tra thử tìm hiểu xem nhé:

+ Thay đổi cách kết thúc rung: phải thổi nhỏ dần thế nào, chọn lúc kết thúc rung như thế nào, rung xong còn phải kéo dài hơi thêm bao lâu thì kết thúc. Theo tôi có thể vodanh kết thúc rung hơi hơi đột ngột. Không biết có đúng với vodanh không, nhưng tui nhiều khi bắt buộc phải kết thúc vì hết hơi Sad, nghĩ mà thèm có được hơi khỏe như lão rùa già Stick out tongue.

+ Chọn đoạn cần rung: vodanh giống tui ở chỗ lạm dụng rung hơi, tức là cứ đến đoạn ngân cuối câu là bụp vào. Tuy rằng không đơn điệu trong một hơi ngân (có sự chuẩn bị, có sự thây đổi biên độ rung, có sự thay đổi tốc độ rung và biết kết hợp đúng lúc giữa sự thay đổi biên độ và tốc độ rung), thế nhưng hình như hơi ngân nào cũng vậy, cứ đến đoạn ngân là có từng đó công đoạn. Có thể bác saonhua nói đơn điệu là như thế này đây? Có thể là chỉ nên rung như vậy ở một số câu ngân, một số câu khác có thể kéo ngang không rung rồi đến gần hết đoạn ngân mới rung?

+ Kết hợp giữa rung ở cuối câu (chỗ cần ngân) và rung trong câu: thông thường thì người rung thường chọn đoạn cuối câu để rung vì có nhiều thời gian để rung, rung được nhiều lần mạnh nhẹ. Tui thì nhiều khi trong câu cũng rung, nhưng không phải là rung dài mà chỉ rung mỗi 1-2 lần mạnh nhẹ và rơi vào ngay sau những phách mạnh. Cũng là do tui tự cảm nhận ra, chả biết có ai khác làm như thế không nhưng tui nghĩ nó cũng có thể làm giảm bớt sự đơn điệu của rung hơi.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

em thấy anh thổi hay nhưng mà thiếu vài cái đánh lưỡi đơn thôi nên nghe nó cứ suôn đuột thế nào ấy !

không biết mọi người có ý kiến như thế nào với phần mềm này nhỉ ?

http://damsan.net/forums/2/7255/ShowThread.aspx#7255

Học thì phải hiểu Mà muốn hiểu thì phải hỏi Mà đã hỏi thì phải hiểu Còn không hiểu thì đừng hỏi !
Page 1 of 1 (10 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net