Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

[Hỏi] Các bác giúp em Làm Tiêu Với ?

rated by 0 users
This post has 10 Replies | 2 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
hojun Posted: 03-21-2008 9:00
Bác nào làm ơn chỉ giúp cách làm tiêu với !!!!
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Muốn làm dc sáo thì phải thổi dc sáo cái đã. Tiêu cũng vậy, ko ngoài nguyên lý trên. ko biết bác hojun đã mê tiếng tiêu tự hồi nào vậy !!?
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Theo em biết thì bác hojun ở hn pải hok? Nếu bác mún làm tiêu thì cứ làm tua Nha Trang - Sài Gòn  là okWink
Gỗ mục ... - Nguyenxuan301
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

làm tiêu àh,

1, phải biết thổi tiêu

2, phải có tiêu tốt để ngâm cứu

3 phải biết chỗ có trúc tốt

4 phải biết chọn và sử lý trúc

5 phải biết sài tuner và ước lượng khoảng cách lỗ theo công thức

6 có kỹ năng đục khoét nhuần nhuyễn

7 có tai nghe tốt để phân biệt màu âm của tiêu , đặng sử lý cây đó cho phù hợp chất liệu.

bác ngâm cứu xem khi nào đạt đủ 7 điều kiện trên thì đảm bảo tiêu của bác ra lò toàn hàng khủng.

rockfan22003@yahoo.com
Top 500 Contributor
tiểu cầm thủ

tôi không biết bác đã rành về sáo và tiêu chưa nhưng theo tôi được biết thì làm tiêu khó lám đấy.nếu bác thực sự thích tiêu thì tôi có thể tham gia với bác lên làm theo các bước  như sau:

1. Bác đang sống ở hà nội,nếu bác chưa biết thổi tiêu thì hãy mua lấy một cây để làm quen với nó một thời gian sau đó mới nghĩ đến chuyện làm như hương dẫn của chuthoong,lehonso...
  2. Nếu bác biết thổi rồi thì bác lấy cây tiêu của mình sửa cho nó chuẩn dựa trên tunner.có thể phải đắp vá khá vất vả đó.
  3. Bác muốn nó hay và chuẩn thì hãy tự kiếm trúc làm bắt chiếc với cái mà mình mua, lúc nay tôi tin là bác sẽ làm được.

tôi chúc bác thành công!

Tôi gặp những người tôi chưa bao giờ gặp cả
     Những người xa, những xứ sở chưa quen
     Đường đi tour có điều này kỳ lạ
     Gặp một lần mà không phải đầu tiên.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Còn đây là tune_e mà mấy bác hay nhắc tới .Bác tự mò nhá http://www.mediafire.com/?ze4innp5c14
Gỗ mục ... - Nguyenxuan301
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

leehonso:Muốn làm dc sáo thì phải thổi dc sáo cái đã. Tiêu cũng vậy, ko ngoài nguyên lý trên. ko biết bác hojun đã mê tiếng tiêu tự hồi nào vậy !!?

Tôi cũng chẳng biết là thích từ lúc nào nữa . Nhưng sau bài Trường Tương Tư mà bác gửi cho tôi thì kết đứ đừ luôn Sad

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

"saohanoi :Theo em biết thì bác hojun ở hn pải hok? Nếu bác mún làm tiêu thì cứ làm tua Nha Trang - Sài Gòn  là ok"

Tôi mà ở HN thì ko phải mò mẫm học sáo online một mình thế này :( . Hiện tôi đang học ở Moscow . Thành viên sáo trúc cô đơn  1 mình  đây này :( . Chẳng có ai chỉ giáo :( . Chỉ học online qua các video hướng dẫn của damsan thôi

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
"chuthoong

làm tiêu àh,

1, phải biết thổi tiêu

2, phải có tiêu tốt để ngâm cứu

3 phải biết chỗ có trúc tốt

4 phải biết chọn và sử lý trúc

5 phải biết sài tuner và ước lượng khoảng cách lỗ theo công thức

6 có kỹ năng đục khoét nhuần nhuyễn

7 có tai nghe tốt để phân biệt màu âm của tiêu , đặng sử lý cây đó cho phù hợp chất liệu.

bác ngâm cứu xem khi nào đạt đủ 7 điều kiện trên thì đảm bảo tiêu của bác ra lò toàn hàng khủng. "

ChuThong nói vậy thì bó tay rồi :D . Thồi đành tạm thời cất cái ý định làm tiệu vậy.  

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Cám ơn các bác đã chỉ giáo !!!!
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Có hình thôi.

http://damsan.net/forums/thread/5645.aspx

Page 1 of 1 (11 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net