Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Kỹ thuật rung hơi

rated by 0 users
This post has 13 Replies | 2 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
Mucdong Posted: 01-16-2008 20:07

Mấy bác cho em hỏi kỹ thuật rung hơi sao là đúng: trong sách nói là rung kêu thàng tiếng khóc hu..hu.. hu mà sao em rung một hồi thành tiếng mếu không ahSad, mà không có đều nữa, thầy nói như gà bị cúm đó, kỹ thuật này nghe như tiếng sóng như xa như gần mà em làm hoài không được, trong mục kỹ thuật hướng dẫn của bác sáo trúc em thấy chưa có phần này, mong bác Update giùm cho anh em nhập môn tập:).

Ah ngoài ra, thổi sáo có được nằm  không, em thấy nằm thổi cũng hay lắm đóa:D, nhất là ra cách đồng nằm thổi ngắm trời ngắm đất mà không biết bị ảnh hưởng gì không? Các bác chỉ giùm.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Kỹ thuật rung hơi có khá nhiều vấn đề, nên chúng tui cũng chưa có một video nào để nói đầy đủ và cụ thể vấn đề được. Ngay cả kiến thức về rung của anh em Damsan cũng chưa thật đầy đủ, như rung theo phong cách vùng miền, thể loại, tình cảm, rồi các kỹ thuật rung như rung bụng, rung cổ, rung ngực, rung má, rung môi, rung sáo, rung ngón... rất nhiều vấn đề nên anh em cũng chần chừ chưa biết làm sao cho có một video hợp lý. Hôm offline tháng 8/2007 vừa rồi, thì MHM, Leehonso, Hoangtube, Saotruc đã nói chuyện khá nhiều và sâu về kỹ thuật này.
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Chỉ cần rung bụng và rung tay là được rồi bác sáo trúc:). Em chỉ mong học được 2 kỹ thuật cơ bản này thôi.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

nói về kỹ thuật của sáo thì có 3 phần, hơi, lưỡi, và ngón. và đó cũng là thứ bậc từ khó đến dễ, từ đó có thể thấy rung hơi là kỹ thuật khó nhất của sáo, và đánh lưỡi kép khó thứ nhì. làm thì dễ, nhưng làm chuẩn và hay thì khó, cần thời gian và sự kiên trì. thoòng em thì tập rung gần năm trời rùi mà nó vẫ chán như con gián ý, có khi phải tìm thầy chỉ giáo.

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Kỷ thuật mà tính cái nào khó nhất khó nhì thì cũng rất khó, vì còn tùy thuộc vào mỗi người.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Đồng ý với bác saotruc, ví dụ như em rung hơi được nhưng đánh lưỡi kép lại không thạo.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
đồng ý với bác kirinhn, ngoài chuyền hơi ra tui chả biết kĩ thuật nào khác hết, he he he
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Bàn về K/T rung hơi, tui thấy cũng hơi rung !
_____\|/________________________________________________ __|___O________@______|_O_._%_._O_*_|_o_8_8_O_._|_8_O__
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

saonhua:
đồng ý với bác kirinhn, ngoài chuyền hơi ra tui chả biết kĩ thuật nào khác hết, he he he

Em không thể tưởng tượng ra tại sao lại có những người vừa hít vào lại vừa thôỉ ra được ~~> quái vậtDevil

Gỗ mục ... - Nguyenxuan301
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
saohanoi:

saonhua:

Em không thể tưởng tượng ra tại sao lại có những người vừa hít vào lại vừa thôỉ ra được ~~> quái vậtDevil

ông rùa tập bao lâu thì thành quái vật nhỉ, tui tập 2 tháng thì thành quái vật, ngoài nha trang có thanhbt tập có 2 ngày thành quái vật, he he he, chúc các bác mau mau thành quái vật hết! he he heStick out tongue 

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Nói là tập đến lúc nào thì thành công cũng khó, vì phải nói thành công tới mức độ nào, vì hiện giờ tui chuyền vẫn bị hư như thường.
Tui chơi sáo khoảng 8 năm thì chưa chuyền hơi được vì chưa hề nghe nói đến cách thực hiện kỹ thuật này. Cho đến khi tui đọc được sách tự học thổi sáo của nghệ sĩ Đức Tùy thì hiểu nguyên lý và một thử hít vào và thổi ra bằng cơ miệng thì thấy đuợc ngay tức thì chứ không qua một thời gian luyện tập, nhưng vẫn chưa chuyền được. Lúc đó tui đi tìm ống rạ để tập theo sách chỉ, nhưng khổ một cái là quê tui là vùng biển, tui chưa từng thấy nói cho đi tìm cái ống rạ đó, mà lúc đó thì quê tui cũng chưa có ống hút bằng nhựa. Vì không có gì để luyện tập nên tui đành thổi thẳng vào sáo, trong lúc thổi cái gì tui cũng cố gắng chuyền thử, dần dần đuợc lúc nào không hay, thời gian cũng chừng vài tháng, nhưng mà hư rất nhiều , và các note cao thì dễ hơn các note trầm, lúc đó tui luyện trên cây sáo gổ tông đô mà hiện Leehonso đang giử. Khi đi học thì tui lấy cây tong sol cao tập thì thấy dễ hơn. và cứ thế cho đến giờ vẫn có lúc hư. Sau này thì có đọc sách của nghệ sĩ Nguyễn Hồng Thái thấy cũng chỉ như thế, rồi các tài liệu trên mạng mà Damsan hiện có thì cũng chung nguyên lý. Nhưng tui khác với các nghệ sĩ trong các video mà tui xem một tí đó là, các nghệ sĩ khi chuyền có người thì phùng má, có người thì khi chuyền thì cơ miệng phía 2 môi nguyển động, hoặc cổ họng thấy chuyển động như nuốt vào. Còn tuy khi chuyền hơi thì lại gồng cơ miệng cơ má, nhưng chỉ gồng phía ngoài, còn cơ phía  trong thì ép lại để đẩy hơi nên khi tui chuyền hơi nếu không để ý thì khó mà nhận ra chắc là do cơ miệng tui nó khác người. Nhớ lần đầu tui ra Nha Trang, bác Foolagain cứ nhìn tui lườm lườm khi chuyền hơi. Đó là những kinh nghiệm bản thân, hy vọng bác nào đó giống tui. Tui nói việc tui không phùng má để một số bạn hiểu vấn đề, vì thấy người ta làm cũng phùng má lên, nên cố làm theo lại không được. Vì vậy khi luyện tập một kỹ thuậ nào đó, không nhất thiết phải làm y hệt người đi trước, mà phải tùy theo cơ địa của bản thân, dĩ nhiên là phải theo một nguyên lý nào đó và hiểu quả cuối cùng là quan trọng.
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Tui vừa xem lại video clip KT chuyền hơi của bác saotruc. Thật là 1 tuyệt kỹ, tui ko làm được. Mai mốt có dịp gặp bác, nhờ bác chỉ dùm cho nha ? Bác ko phùng má, mà sao 2 con mắt nó lại trợn trợn dzậy ?

_____\|/________________________________________________ __|___O________@______|_O_._%_._O_*_|_o_8_8_O_._|_8_O__
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
tuyệt kĩ cái gì trời, tại ko chịu luyện tập ấy chứ, tập cái này còn dễ hơn teka nữa, chỉ là làm khéo hay ko làm khéo thôi, mọi người cứ nói quá cho nó bay lên trời, chứ mấy bác mà chịu đọc vài tài liệu về các loại kèn của nước ngoài 1 tí sẽ thấy, chuyền hơi là kĩ thuật cơ bản của cơ bản đóa... ráng luyện nghe mấy bác... chả có gì khó ráo, tui nói vậy vì tui trình độ ko thổi được đúng và đủ 1 bài nào hết ( đừng nói tới chuyện có hồn hay mất hồn) mà còn làm đc.Angel
Page 1 of 1 (14 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net