Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Phân biệt các loại sáo

rated by 0 users
This post has 4 Replies | 1 Follower

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
hello Posted: 05-18-2011 10:39

Các bác giúp em phân biệt các loại sáo vs nhau được ko ạ.

vd như nhận biết sáo như nào là sáo sol,như nào là sáo la....sol trầm như nào la trầm như nào ý ạ.....

nếu có hình ảnh trực tiếp của từng loại thì tốt ạ.em cảm ơn lắm lắm

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Cái bạn nói là tone của sáo, chứ không phải loại. Mỗi loại sáo có nhiều tone, và thế giới có hàng trăm loại sáo. Nội Việt Nam không cũng có hơn 100 loại. Nghệ sĩ Đức Liên sưu tầm được 135 loại của VN rồi.

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

thank bác đã chỉ giáo

ý em muốn nói là về sáo trúc 6 lỗ của việt nam ý ạ.các bác có lòng thì giúp em với,tại em là con gà mà hihi

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Nếu như mình không lấy tone sáo làm tiêu chí phân loại thì tùy bác dựa vào các tiêu chí khác như chất liệu hay kiểu dáng... thì có nhiều loại lắm.

Nếu không kể chất liệu, kiểu dáng thì sáo trúc 6 lỗ Việt Nam có một loại là sáo trúc 6 lỗ Việt Nam

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

@hello: Em hiểu ý bác này hỏi gì rồi.

Xin phép anh saotruc cho em có chút ý kiến.

Theo em nghĩ phân loại theo tone nhạc cũng là phân loại, ngoài ra còn có thể phân loại theo chất liệu(sáo gỗ, trúc, nứa, nhựa...), phân loại theo dân tộc(Việt, Trung, Nhật...), phân loại theo cấu tạo(sáo 10 lỗ, sáo 6 lỗ)...

Về phân loại theo tone nhạc thì có các sáo sau là thường dùng: Sol trầm, La trầm, Si trầm, đô chuẩn, rê, mi, pha, sol cao.

- Cách phân biệt(ý của bác hello là sáo 6 lỗ):  Ta dùng máy đo Tuner_e. Nếu là sáo đô chuẩn, khi bịt hết 6 lỗ thổi nhẹ thì cho ra note đồ(note thấp nhất của cây sáo đô).

Tương tự, sáo Sol trầm khi bịt hết thổi nhẹ thì cho ra note thấp nhất của cây sáo là Sol. Sáo La bịt hết thổi nhẹ cho ra note thấp nhất trên cây sáo là La....

Còn về trực quan( không có máy đo) thì sáo Đô chuẩn có đường kính trong là 13,5mm; từ lỗ thổi đến lỗ định âm là khoảng 29 - 30 cm gì đó.... Sáo Rê, Mi, Fa, Sol cao thì bé và ngắn hơn, Sáo Sol trầm, La trầm, Si trầm thì to và dài hơn; cái này bác có công thức làm sáo thì sẽ rõ.

$$_Bán sáo trúc chất lượng - 80k_$$ Nick Yahoo: caotriminh_hp Đt: 0973 410 400. Họ tên: Cao Trí Minh Sinh ngày: 30/04/1989 Thường trú: Xuân Thủy, Cầu Giấy, Hà Nội. Sở trường: Sáo ngang 10 lỗ, sáo Mèo.
Page 1 of 1 (5 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net