Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

lưỡi kép

rated by 0 users
This post has 140 Replies | 6 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
aviaiva Posted: 02-29-2008 4:23
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
theo kinh nghiệm rất bèo bọt của em là sau 1 thời gian đánh lưỡi T-K thì các cơ ở chóp lưỡi sẽ linh hoạt hơn thì phải (với em là mất khoảng 2 năm ), em hay nói với bác rùa là hình như Te-ka của em nó chuyển từ giữa lưỡi ra đầu lưỡi rồi, đánh Te-ka nghe gọn và đanh hơn xưa.
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Leehonso nói phải, tui cũng cảm giác như thế. Nhưng khi đánh khá hơn mình có thể điều khiển sức mạnh và âm sắc của TK. Có thể đánh gọn, đanh tiếng hay tiếng tù, đục.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

leehonso:
theo kinh nghiệm rất bèo bọt của em là sau 1 thời gian đánh lưỡi T-K thì các cơ ở chóp lưỡi sẽ linh hoạt hơn thì phải (với em là mất khoảng 2 năm ), em hay nói với bác rùa là hình như Te-ka của em nó chuyển từ giữa lưỡi ra đầu lưỡi rồi, đánh Te-ka nghe gọn và đanh hơn xưa.

em cũng có được cái cảm giác đó, nó thật khác so với việc chỉ đọc T K nhanh, đầu lưỡi nhiều khi có cảm giác rung lên, và khi sử dụng kkỹ thuật reo  thấy đơn giản hơn trước rất nhiều.

Tuy nhiên em mới chạm được đến ngưỡng nhanh thôi, chưa điều khiển được nó, nhiều khi đánh chậm lại thì lại bị mất nốt thứ 2 ( chắc phải mất thêm 2 năm nữa)  

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

XIN LOI ANH EM MAY KO CO VIETKEY

Em dong y voi bac LEE vu TK chuyen tu giua luoi ra dau luoi.em tap TK gan 1 nam, truoc day cung bi TK giua luoi. Bay gio da rut kinh nghiem, nhung tu biet va lam duoc la mot khoang thoi gian dai nua.

Theo nhung loi ma em vap phai, TK khong ro co the vi:

+ luoi chua linh hoat, TK chua ra dau luoi

+tay chay chua nhanh bang luoi, dan den bit ko kin

+con bi xi khi danh luoi

DO la nhung loi can ban, khi tap cao hon chac chan se co loi khac.MOng duoc chi giao them.

Mong cac Bac di truoc truyen lai it kinh nghiem de dan em di sau rut ngan thoi gian luyen tap, chu ai cung tu nghiem ra e rang hoi lau.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
to tmd14 : em thì có tập thêm đánh teka là phải dùng hơi bụng nhất là các đoạn đầu note liên tư, em cảm thấy như vậy thì teka của em nó nhịp nhàng hơn, hổng biết có đúng ko nữa ?
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
 mấy hôm nay, em bắt đầu luyện tập lưỡi kép một cách nghiêm túc, em thấy hình như muốn đánh lưỡi kép thì lưỡi phải nhanh kinh khủng luôn, không thể tưởng tượng được. TK, hay T K chỉ là cách nói cho mọi người dễ hình dung, và dễ tập hơn thôi, chứ thật ra khi đánh lưỡi kép thuần thục rồi thì hic, không còn biết là chữ gì nữa, lưỡi nó cứ phi như điên không kiểm soát nổi.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Tôi có 2 vấn đề còn băn khoăn về các dùng của TK:

1) Có phải trong một bản nhạc bất kỳ (nhanh, chậm, tha thiết hay vui tươi) hễ cứ gặp 2, 3, 4 ... nốt móc kép hay móc 3 trở lên thì đều phải dùng đánh lưỡi kép TK luôn phiên nhau (tất nhiên là không có dấu luyến), gặp các nốt đơn thì cứ đánh lưỡi đơn T bình thường , cho dù bản nhạc đó không ghi ký hiệu đánh lưỡi kép ,có phải không? Đánh TK nhanh hay châm, đanh sắc hay mờ thì tùy vào nhịp , tốc độ và sắc thái tình cảm của bản nhạc có phải không?

2) Nếu bản nhạc có ghi thêm những dấu chấm nhỏ trên đầu các nốt nhạc thì có nghĩ là đánh lưỡi Staccato tức là : đánh lưỡi kép TK và đánh lưỡi đơn đanh sắc ví dụ như bài :"tiếng đàn Talu", đó là điểm khác nhau của những chỗ có ghi ký hiệu dấu chấm và không ghi ký hiệu dấu chấm, có phải không?

Thú thật với các bác từ trước đến giờ ngoài những bản nhạc có tốc độ nhanh ghi dấu chấm bên trên thì tôi đánh lưỡi kép. Chứ còn những bản nhạc bình thường có tốc độ chậm, tình cảm tha thiết mà không ghi ký hiệu này thì khi gặp 2, 4 nốt kép hay nốt móc ba thì tôi cứ chỉ dùng mỗi đánh lưỡi đơn chữ T thôi mà không biết rằng những chỗ đó cũng phải dùng đánh lưỡi kép TK , đó quả là một sai lầm tai hại!

Sở dỹ tôi biết được điều này là hôm trước có gặp một cậu sinh viên ở nhạc viện Hà Nội có chỉ cho tôi biết. Nhưng tôi vẫn còn băn khoăn lắm nên muốn post lên đây để các bác xác nhận xem những điều trên là đúng hay sai để từ nay tôi có thể chơi đúng.

Sau đây tôi đưa ra ví dụ có ghi chú những chỗ đánh T, đánh TK. các bác xem xét nhé và cho ý kiến. Bài này không có dấu chấm nhỏ trên đầu nốt nhạc nhưng cũng vẫn phải đánh TK ở những chỗ có móc kép hay ba đi cạnh nhau.

Có gì mong các bác chỉ giáo cho tôi với.

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
anh aviaiva nói vậy có nghĩa là anh vẫn chưa đánh lưỡi kép đúng rồi! đánh lưỡi mà không kiểm soát nổi thì còn gọi gì là đánh lưỡi nữa! mà em thấy trình tự tập phải là từ đánh chậm và rõ rồi tới đánh nhanh! vậy mà anh lại nói anh đánh nhanh thì rõ, đánh chậm lại mờ ... thế là thế quái nào nhỉ??
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
chú không hiểu đâu, thực ra bây giờ anh mới phát hiện T, K không phải là đánh lưỡi kép, lưỡi kép không phải là T, K
T, K chẳng qua là cách đọc, cách hình dung phải tập lưỡi kép như thế nào thôi, khi chú đánh lưỡi kép với tốc độ cực nhanh rồi thì âm K phát ra không phải do ta đọc chữ K nữa mà là do hơi bật ra kết hợp với tốc độ đánh ra tạo thành thôi, lưỡi nó cứ như nẩy lên, rung lên như reo, rõ ràng và sắc nét

Mỗi lần đánh lưỡi kép, chỉ cần đánh T tự nhiện K cứ bật ra àh, không cần phải suy nghĩ gì hết thế mới ác. Hôm nào dỗi anh đánh cho chú xem anh tiến bộ thế nào.

Nó nhanh đến mức, tay mở không nhanh thì không theo kịp nữa, hic nói thế nào nhỉ, rất rất ..... rất chi là nhanh. 
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Sao không ai trả lời vậy.
多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Hic! tinh thần học hỏi tới cùng của bác làm em xúc động quá điSleep. nếu bác rảnh thì tới clb thầy bảo cho 1 buổi là xong màWink
Gỗ mục ... - Nguyenxuan301
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

theo em thì T-K là 1 cách đánh lưỡi nhanh, nếu bạn đánh lưỡi chữ T-T mà nhanh dc thì bác cứ dùng, ko sao cả đâu. Bài da diết mà đánh T-K thì nát bét rồi còn gì nữa bác, em thì dẩn dần cũng hết mê T-K nữa rồi, em chỉ mong làm sao diễn những bài chậm buồn cho nó ra chất tha thiết, da diết là vui lắm rồi. Cái đó mới là cái khó khi chơi nhạc cụ vậy.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
có chắc ko đấy Leehonso, hic tui đánh lưỡi đơn còn nhanh hơn cả lưỡi kép nè, nhưng mà bài họ bảo sài lưỡi kép ko lẽ mình cứ lưỡi đơn?
rockfan22003@yahoo.com
Page 1 of 10 (141 items) 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net