Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

lưỡi kép

rated by 0 users
This post has 140 Replies | 6 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Em mới học đánh lưỡi kép được 1 tuần khổ lắm các bác ạ miệng đọc TE-KA-TE-KA suốt cả ngày như là dở í. đau cả mỏ ra mà vẫn chưa đọc thạo

Nghe ông thầy bảo phải mất 2-3 tháng mới học được .đến lúc đó em điên mất thôi

^_^ nào cưng *-*.............ứ ừ ...em ứ chịu đâu .......
Not Ranked
tiểu cầm thủ

em thấy kỹ thuật này cần kết hợp giữa tay và lưỡi đây là cái khó nhất

lắm lúc thổi tay vơia lưỡi đánh nhau suốt

^_^ nào cưng *-*.............ứ ừ ...em ứ chịu đâu .......
Not Ranked
tiểu cầm thủ

em mới tập được đánh lưỡi kép các bác àh nhưng khổ nỗi không bít trong bài nhạc chỗ nào áp dụng các bác chi giáo cho em với em mới vào ngề màBig Smile

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
tập được mà vẫn chưa biết ứng dụng vào chỗ nào thì em thấy nghi quá ? không biết bác vô tình tập được khi nào vậy, có người điểm chỉ không hay là duy ngã độc tôn. Việc sử dụng kỹ thuật lưỡi kép cho ra hồn thường không phải là chuyện vài ngày, vài tháng, nên khi luyện thành thì chắc chắn là biết tự áp dụng, bác nên xem lại ?!
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Mình có chút thắc mắc về cách đánh lưới kép, sợ tập sai không sửa lại được. Trên diễn đàn mình, anh sáotrúc có chỉ là đọc T K T K hoặc là Tốc Cô để luyện đánh lưới kép, mình đọc thấy trong sách "Tự Học Sáo - Độc tấu - Đệm thơ" của thầy Sơn Hồng Vĩ thì có ghi là "...yêu cầu người thổi miệng đọc liên tục ba âm : Tơ nơ tơ, Tơ nơ tơ..." rồi các bài tập lại có đoạn chỉ là "tô rô tô rô". Mình thấy đọc "tô rô" dễ hơn nhiều so với "T K" hay "Tơ nơ", nhưng không biết cái nào chính xác, mong các bạn tư vấn dùm.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Không có cách gọi là đúng nhất đâu bạn. Theo tui nghĩ là như vậy. Mà chỉ có cái phù hợp với nhạc cụ nào hoặc phù hợp với cơ địa của từng người. Ví dụ như trên tiêu, trên flute tây bạn có thể tập luỡi kép bằng cách đọc những chữ khác nhau. Và cũng có thể đánh chữ này nó ra âm sắc khác chữ kia. Ví dụ bạn đánh Ka Tê thì nó nghe mạnh và sắc hơn là Tung Gu. Bạn có thể tập thử và so sánh. Xem cách nào phù hợp với mình, với nhạc cụ và với bài nhạc nữa. Ví dụ như đánh luỡi đơn. Bài vui mạnh có thể đánh chữ Tờ, nhưng có bài hơi giai điệu êm nhẹ đánh Tờ thì quá cứng thì bạn có thể đánh chữ Thờ và bài êm nhẹ và buồn hơn bạn có thẻ đánh chữ Hờ. Nhưng những nguời mới tập thì khó lòng mà làm hết cho tốt được. Theo kinh nghiệm của bản thân tui cũng như là kinh nghiệm của những nguời bạn mà tui từng hứong dẫn hay theo dõi họ luyện tập thì mới bắt đầu tập luỡi đơn thì đánh chữ Tờ, còn luỡi kép thì đánh chữ Tê Ka. Đối với sáo trúc thì tui thấy cách này là khá dễ tập và phổ biến ở nhiều người.
Còn một khi bạn đã luyện tập thành thục, lúc ấy thì có thể thay đổi cách đánh cho phù hợp. Tuy nhiên nếu bạn thấy cách khác nó phù hợp với cơ địa của mình thì cứ tập. Theo quan điểm của tui thì luôn thích sự mểm dẻo trong phưong pháp tập và cả tromg phong cách trình tấu cũng vậy. Như vậy nó mới phát huy được những khả năng riêng biệt của từng người cũng như làm da dạng phong phú trong phưong pháp tập và trình diễn. Vừon hoa sẽ có nhiều lọai hoa hơn.
Đính chính lại là hình như video của tui thì tui có đề cập đến Tê Ka và Tốc Cô chứ không phải là Tô Rô
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

mình thì vẫn đọc: tô tô cô tô , tô cô tô

có người thì lại thích đọc T K T K

còn đọc Là  tơ nơ tơ nơ và tô rô tô rô là sai chắc chắn, đọc như vậy gần giống phi lưỡi (huýt)

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Cảm ơn anh sáotrúc và anh vinh_le12 đã góp ý, có lẽ em nên tập T K, cố gắng hoài cũng được thôi, không sợ. Em cũng đính chính lại là trong bài tập của thầy Vĩ ghi "Tô rô" chứ em không nói anh sáotrúc đâu.

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
songUIT:

Cảm ơn anh sáotrúc và anh vinh_le12 đã góp ý, có lẽ em nên tập T K, cố gắng hoài cũng được thôi, không sợ. Em cũng đính chính lại là trong bài tập của thầy Vĩ ghi "Tô rô" chứ em không nói anh sáotrúc đâu.

Khi đánh lưỡi phải nhấn vào đầu mỗi nhịp chùm 4 ví dụ: cô tô cô    cô tô cô     cô tô cô    cô tô cô     cô tô cô    cô tô cô...

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Cảm ơn anh vinh_le12 đã chỉ mánh, hi, em thấy mấy thầy thổi bài "Anh vẫn hành quân", em mê lắm, nên đã cố gắng tập các kĩ thuật cơ bản rồi, nhưng đến đánh lưới kép này thì đúng là gặp khó khăn thiệt !!!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
bác  SongUIT tập cẩn thận nhé, như em đây này, ban đầu cũng đọc : tô cô..... tô cô ....tô cô tô nhưng chả hiểu sao khi vào sáo là bị sa bét từ đầu tới cuối, sai mà bây h sửa lại cũng thấy khó vô cùng.
Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

SongUIT đừng có quá lo lắng.kỹ thuật lưỡi kép trong sáo ko phức tạp và khó tập như mọi ng vẫn tưởng đâu(thành công rùi xẽ thấy :D).nó chỉ hơn lưỡi đơn chút xíu thui.trong sao còn rất nhiều kỹ thuật khó hơn

Theo mình thì bạn cứ tập theo lối đọc : Tô Cô - Tô Cô......

Vì mình thấy Tô Cô phù hợp với rất nhiều ng.....

Bạn không cần phải hình dung lưỡi của mình như thế nào.....

Khi đọc cứ để lưỡi thoải mái.....

LÚc đầu còn chưa rõ.Tập vài ba tháng là rõ ngay thui.GLuck!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
caynuathan:

SongUIT đừng có quá lo lắng.kỹ thuật lưỡi kép trong sáo ko phức tạp và khó tập như mọi ng vẫn tưởng đâu(thành công rùi xẽ thấy :D).nó chỉ hơn lưỡi đơn chút xíu thui.trong sao còn rất nhiều kỹ thuật khó hơn

Theo mình thì bạn cứ tập theo lối đọc : Tô Cô - Tô Cô......

Vì mình thấy Tô Cô phù hợp với rất nhiều ng.....

Bạn không cần phải hình dung lưỡi của mình như thế nào.....

Khi đọc cứ để lưỡi thoải mái.....

LÚc đầu còn chưa rõ.Tập vài ba tháng là rõ ngay thui.GLuck!

Cảm ơn caynuathan đã chỉ bảo tận tình, mình đã gắng tập, nhưng khi nhìn note thổi theo thì không biết áp dụng, mai nhờ bên trang nguyendinhnghia.net có chỉ, ở trên là bản nhạc, bên dưới là đoạn âm thanh thổi mẫu, theo mình nghĩ đó là cách dạy hay.

Bạn nghe thử mình thổi như thế có đúng không nhé, cảm mơn: http://www.mediafire.com/download.php?ib0wnmgyzbg

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
songUIT:

hờ có vẻ chưa rõ lắm Tô tô tô chữ cô in đậm nghe chưa rõ, hơi díu vào nhau thì phải,

hơi sáo thổi nghe ko to nhỉ, thấy yếu yếu.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Đúng là như anh nói, do em mới tập nên không đánh mạnh được và hơi cũng yếu, em thấy còn khó khăn khi đánh lưỡi lắm !!! Em chỉ up lên để các bạn nào đã thành thục kĩ thuật này góp ý coi đúng không để em tập tiếp ấy Wink
Page 3 of 10 (141 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net