Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tại sao thổi hụt hơi?

rated by 0 users
This post has 3 Replies | 0 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Chào cả nhà, e là thành viên mới, e mới tập sáo được khoảng 1tháng nay, e thấy trên diễn đàn có nói cách tập lấy hơi và nén hơi khi thổi sáo, e có tập theo và thấy mình nén hơi được khoảng 45s-55s nhưng sao khi thổi thì chỉ thổi được câu đầu tiên là thấy mình hụt hơi thở hổn hển ấy. Mà hôm trước đọc đâu đó trên diễn đàn thấy bác nào bảo chỉ cần nén được 13-14s là có thể thổi được hai câu. À mà khi thổi e nghe tiếng xì nữa.

Rất mong cả nhà góp ý kiến! 

Not Ranked
tiểu cầm thủ
nén 13-14s là một hơi thổi sáo được 13-14s ấy, cõ lẽ phổi mình to nên khi bắt đầu tập mình đã nén được 1 hơi 10s rồi, còn nhịn thở thì mình nhịn được 1phút rưỡi. Nghe mấy bác trên diễn đàn nói thì để tập hơi dài thì mỗi sáng tập hít thở sâu nhiều vào, chống đẩy... còn mình thấy nếu chỗ bạn có hồ bơi thì đi bơi nhiều vào, lâu lâu hít một hơi rồi lặn xuống, nói vậy chứ chỗ mình ko có sông hồ gì cả, chỉ có bể bơi ông Bính thôi, lâu lâu ra đấy bơi tập hít thở cũng thấy cải thiện hơi chút ít.

Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến!

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

em cứ  thổi sáo 1 thời gian hơi sẽ tự dài ra thôi,nếu 1 tập thì có cách này:

trước khi đi ngủ lúc rảnh cũng được,nằm thẳng hoặc ngồi thẵng lưng, hít thật đầy hơi,và giữ hơi đếm 1 -> 5 rồi thở ra từ từ bằng cách mím môi nhỏ như thổi sáo vậy

hồi trước mình cũng tập như vậy nên chia sẽ vậy chứ mình cũng ko biết nhiều

buồn buồn vác sáo thổi chơi ai ngờ chưa thổi đá bay vèo vèo ^^
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Thanks các bác!

Nhiều khi thổi k được thấy nản quá, nhưng lỡ mê tít nó rồi phải theo chớ biết làm sao bây giờ.

Bác nào có cách nào hay bày e với nhé. ĐAM MÊ & SAN SẺ mà 

Page 1 of 1 (4 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net