Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Vệ Sinh Cây Sáo.

rated by 0 users
This post has 28 Replies | 4 Followers

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
finaltoheaven Posted: 09-28-2007 17:46
em la nguoi moi tap sao thoi,thay dien dan hay qua ,nen cung tranh thu hoc hoi may cao thu ti choi.may bac co biet nen ve sinh cay sao hay ko ,va phai ve sinh nhu the nao.Nhieu nguoi da thoi cay sao cua minh 2,3 nam roi ,vay ho chang co ve sinh cay sao ko,hay cu the ma thoi ngay qua ngay,cay sao de lau day bui va nam moc do chiu hoi am cua nguoi thoi ,nhu vay thi do lam
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Uhm, bác nói đúng, sau khi thổi cây sáo khoảng 1 tuần em thường hay lấy miếng vải buộc vào đầu 1 ống trúc nhỏ và dùng nó để thông nòng bên trong của cây sáo ( đặc biệt là phía bên trong gần lỗ thổi, em học được thói quen này khi thấy bọn chơi Flute cũng hay làm. Hiệu quả : tiếng sẽ trong hơn, dể thổi hơn
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Tui thì hay xịt nước, rửa hết cây sáo (chỉ dùng cho tre trúc, không dùng cho gỗ nhé) rồi lấy que lau mấy cái lổ như Leehonso nói.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Thanks cac bac da chi giao .Cho em hoi cac bac them mot cau nua:mot cay sao nen sai den bao lau thi tot nhat ,duoc chung 2, 3 nam ko,roi sau do doi cay moi phai ko.cac bac choi sao duoc bao lau roi .Có thay mới cây sáo của minh bao gio chưa.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Bạn mới tập thì quan tâm chi đến vấn đề này, bao giờ thấy cây sáo không đủ yêu cầu của mình nữa thì may ra mới đổi. Điều này còn tuỳ thuộc vào cây sáo của bạn, nếu ban đầu mua phải cây dỏm, tập ban đầu cũng được nhưng dần dần cảm giác âm tốt lên sẽ thấy tiếng sáo rất phô, đây là lúc cần thay sáo. Còn nếu ban đầu đã được các cao thủ chọn cho cây sáo ngon thì bạn cứ dùng cho đến khi nào sáo nứt không thổi được nữa thì thôi.

Bản thân mình thì đổi 2-3 cây sáo rồi, có cây đầu thì âm không chuẩn lắm, còn sau đó là do sáo nứt Big Smile.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
7 năm trước thì tui đổi sáo liên tục, sáo mua 3 nghìn đồng một cây, thổi thì ít dùng làm binh khí đánh nhau thì nhiều mỗi lần đánh nhau xong là mua cây khác.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

em tập sáo được 6 năm nay nhưng chỉ dùng một cây sáo duy nhất không thay đổi cây sáo thứ 2 vì em nghĩ là sáo thì phải gắn liền với người , người còn sáo còn người mất sáo mất, trước khi thổi sáo trúc các bác đem nhúng ướt nó đi, âm sáo sẽ hay hơn rất nhiều nghe đỉnh hơn được một chút

Xitrum
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
cam on bac chienthan,day qua la mot kinh nghiem hay day
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
chienthan:

em tập sáo được 6 năm nay nhưng chỉ dùng một cây sáo duy nhất không thay đổi cây sáo thứ 2 vì em nghĩ là sáo thì phải gắn liền với người , người còn sáo còn người mất sáo mất, trước khi thổi sáo trúc các bác đem nhúng ướt nó đi, âm sáo sẽ hay hơn rất nhiều nghe đỉnh hơn được một chút

Ặc!!!  hình như pác đọc truyện hay xem phim kiếm hiệp nhiều quá ..he.he.. Chắc pác mới rời khỏi ghế trường Trung học PT

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Người còn sáo còn, người mất sáo mất, vậy khi sáo nứt thì người có nứt không?
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
cho minh hoi sao 6 va ca 10 lo nua ,có thổi được note sì,là sòl và dưới nữa ko hay chi thoi từ note đô trở lên ma thoi
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Cây sáo để lâu ắt co nhiều bụi bặm bám vào,và lại là nơi môi kề môi với mình mỗi ngày,vậy mình có nên lâu lâu trụng nó qua nước sôi để tránh các bệnh về đường hô hấp ko mấy bác
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
nếu bạn có một miếng rửa bát bằng kim loại, sau khi dùng lâu ngày sẽ bị rỉ sét hãy ngam cái đó vào coca cola sẽ hết ngay, có thề áp dụng cho inox sắt.
Tên thật: Nguyễn Hồng Quân Sinh ngày: 22/08/95 Đ/C: 226/8/6 Lê Trọng Tấn, F.Tây Thạnh, Q. Tân Phú, Tp.HCM Đ/T: (08)8102074
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
ấy dà,mình đang cần hỏi khi thổi sáo lâu ngày có nên trụng sáo qua nước sôi để diệt vi trùng,tránh các bệnh về đường hô hấp  ko cơ mà
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
sáo em bị mốc rùi mấy bác ui!tại mấy ngày về em thủi dữ quá mà quên mất không vệ sinh nó!thế là nó bị mốc mất tiiu rùi!các bác có cách nào tri không chỉ em với
Page 1 of 2 (29 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net