Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Học sáo phải chăng là lạc hâu???

rated by 0 users
This post has 100 Replies | 6 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
detuvodanh Posted: 07-06-2008 3:16

"Những  MP3, ipod nano,...... được nhét đầy những Celine, Justin, Avril Lavigne, eminem, hay chăng cùng lắm là ƯHP, Tuấn Hưng, Thuỳ Chi, v...v.. thì dù có cho Đinh Thìn, Tiến Vượng, Nguyễn Điình Nghĩa thì cũng là 1 sự lạc điệu."  Đó là những gì kinh nghiệm được của bản thân em khi mạnh dạn nhét vài bài sáo vào con N5700 của thằng bạn thân.

Vậy phải chăng sáo trúc là 1 môn học lạc hậu ??? Không. Nhưng tại sao không ???

Các huynh có thể cùng nhau thảo luận để sáng tỏ vấn đề trên được không ?? Bởi em thấy, nếu học sáo mà không quan tâm, định hướng từ  đầu về việc này thì có ngày dễ nản chí  lắm các bác ạ.

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 500 Contributor
tiểu cầm thủ

Có lẽ phần lớn thanh niên Việt Nam hiện nay cho rằng sáo là lạc hậu. Hiện nay giới trẻ chỉ thích đam mê mấy cái thứ nhạc gọi là hiphop, R&B ..., mấy cái thứ đó thì sáo làm sao thể hiện được.

Nói chung thanh niên Việt Nam ngày nay chỉ bắt chước theo lối sống phương Tây, cứ cho cái người ta là hay, nhưng không xem xét những cái hay của dân gian Việt Nam và luôn cho đó là lạc hậu (hình như nói hơi xa :| ).

Nói chung sáo vừa lạc hậu vừa không lạc hậu. Nó lạc hậu vì nó là một thứ nhạc cụ có từ rất lâu, ông cha ta đã biết thổi sáo từ cách đây mấy ngàn năm trước, nhưng mà rõ ràng là sáo vẫn còn được lưu giữ đến ngày nay và vẫn còn rất nhiều người sử dụng chứ không mất đi giá trị của nó. Ngay cả phương Tây cũng có loại sáo riêng của họ.

Sáo cũng chỉ là một nhạc cụ khác như piano, violin, guitar... và học sáo cũng chỉ như học các nhạc cụ khác mà thôi. Quan trọng là sở thích của mỗi người. Thật ra chúng ta sống ở Việt Nam, nhìn thấy thanh niên Việt Nam ngày nay như vậy nên cảm thấy sáo như lạc hậu vậy thôi. Cái chúng ta cần làm là cho mọi người thấy cái hay, cái đẹp của các nhạc cụ dân gian.

Mình rất thích sáo và rất thích nghe sáo, duy có điều là chưa có thời gian học :D, còn 4 ngày nữa thi Đại học xong chắc sẽ đăng ký một khóa để học. Mong rằng sẽ sớm trở thành một thành viên thật sự trong damsan.net. :D

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Lạc hậu và không lạc hậu có phân biệt gì đây .

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Bamboo-flute:

Lạc hậu và không lạc hậu có phân biệt gì đây .

Bà chị nói thế là sai trầm trọng rồi. Chỉ lấy ví dụ đơn giản như việc đi lại trên đường thôi, với việc lựa chọn đi lại bằng xe ngựa và việc đi bằng oto, xe máy, bà chị chọn phương tiện nào ? 

Từ ví dụ trên có thể suy ra rằng nếu lựa chọn đúng thì sẽ tốt hơn chứ.

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 500 Contributor
tiểu cầm thủ

Nói chung bạn cũng đừng quan tâm đến vấn đề lạc hậu hay không lạc hậu. Cái quan trọng là bạn thích nó là được. Chứ bạn cứ nghĩ về việc lạc hậu thì bạn sẽ ngại khi đem sáo thổi khi ở ngoài và như vậy sẽ làm mất đi niềm yêu thích của bạn đối với môn sáo này. Lạc hậu hay không lạc hậu ăn thua là ở suy nghĩ của chúng ta mà thôi.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

onggia tui không hiểu sao là lạc hậu với không lạc hậu.

nhưng sáo với tui là cũng như đời sống vậy. lúc vui lúc buồn tui đều cầm sáo lên. và .. thổi. giờ nhìn cây sáo thấy thân thuộc như

người trong nhà . onggia chọn sáo vì nó mang cái hồn của làng quê . những lúc ngồi trên cánh đồng thổi những bài dân ca bắc bộ,

rồi lại thổi những bản dân ca nam bộ. cảnh vật trước mắt như thay đổi liên tục. như được chu du trong nhiều khung cảnh khác nhau vậy

em học sáo chỉ mong cảm nhận được những làn điệu của quê hương, rồi 1 ngày có thể phổ được những bài ca dao, hò vè của quê hương

thành bản nhạc sáo. tiếng sáo là tiếng lòng của người thổi. khi thổi sáo tui như quên hết mọi thứ thấy lòng nhẹ nhõm hơn nhiều.

những lúc không biết làm gì vẫn còn cây sáo làm bạn 

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Claudius90:

Lạc hậu hay không lạc hậu ăn thua là ở suy nghĩ của chúng ta mà thôi.

Bác này hiểu ý em nà .

detuvodanh:

Bà chị nói thế là sai trầm trọng rồi. Chỉ lấy ví dụ đơn giản như việc đi lại trên đường thôi, với việc lựa chọn đi lại bằng xe ngựa và việc đi bằng oto, xe máy, bà chị chọn phương tiện nào ? 

Từ ví dụ trên có thể suy ra rằng nếu lựa chọn đúng thì sẽ tốt hơn chứ.

Em sẽ chọn cách cưỡi ngựa ạ . ! Vừa chạy xe máy hay đang lái ôtô làm sao thổi sáo ạ ?

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Văn hóa dân tộc là linh hồn của một quốc gia, nếu mất đi nó sớm muộn gì cũng mất nước.

Một người dân Việt Nam không còn tự hào về văn hóa Việt Nam, ca ngợi những phong cách, nền âm nhạc của nước khác, thử hỏi nếu có nhiều người như thế đặc biệt là lớp trẻ thì liệu dân tộc Việt Nam có còn tồn tại và phát triển được trong tương lai.

Chúng ta luôn được nghe: đẩy manh, phát huy ...  nhưng bên cạnh đó phải là bảo tồn văn hóa, tại sao vậy?

Tại sao lại có ngày giỗ tổ Hùng Vương?

Tại sao phải khôi phục lại nghệ thuật Tuồng, ca trù, đờn ca tài tử ....

Tại sao sân vận động Mỹ Đình, khu liên hợp thể thao dưới nước được coi là lớn nhất đông nam á lại không được Unessco ghi nhận là di sản văn hóa.

Tại sao hàng năm chúng ta tổ chức Festival tại Huế để giới thiệu văn hóa của nước ta cho tòan thế giới biết lại có thể thu hút nhiều khách du lịch đến như thế.

.... vân vân những câu hỏi mà nếu bạn là người Việt Nam thì bạn sẽ trả lời được ngay.

Thầy Nguyễn Đình Nghĩa được mệnh danh là sáo thần khi ra nước ngoài sinh sống cũng chỉ mang theo cây sáo, và đã làm cho cả nước Mỹ phải ngưỡng mộ, thán phục.

Trong những cuộc giao lưu văn hóa lớn, nước ta cũng mang những gì thuộc về nước ta như ca trù, áo dài ... cũng làm cho cả thế giới phải ngưỡng mộ và thán phục.

Thậm trí có những người nước ngoài sang hẳn Việt Nam để sinh sống, ở hẳn Việt Nam vì yêu văn hóa Việt Nam, và yêu con người Việt Nam

Vậy tại sao là người Việt Nam, chúng ta lại bàn luận về vấn đề học sáo phải chăng là lạc hậu.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Caâu hỏi em đặt ra không đứng trên góc độ bản thân bởi em cầm cây sáo cũng đã gần 1 năm rồi ( ko quá lâu nhưng cũng ko phải mới tập ) để cảm nhận được tình yêu với loại nhạc cụ này.

Nhưng  Câu hỏi của em là câu hỏi của những người quanh em, những đứa bạn trong lớp em, những người chưa từng đụng tới cây sáo dù chỉ 1 lần. Có phải chăng 9x ngày nay ít chơi sáo hơn các loại nhạc cụ tây phương khác là bởi cái định kiến kia ?? và nếu đúng như  vậy thì bằng việc xoá bỏ tư  tưởng đó liệu mấy dứa bạn em ( nói riêng), 9x ( nói chung ) có chơi sáo nhiều hơn không ?

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

@ anh avi : em raất thích câu này của anh " trong những cuộc giao lưu lớn, nước ta cũng mang những  gì thuộc veề .......... thán phục "

nhưng em thấy những điều khiến cả thế giới phải nghiêg mình ấy về Việt Nam lại đa số bị lớp trẻ nghiêng mũ chào thì......... buồn lắm...

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
detuvodanh:

Nhưng  Câu hỏi của em là câu hỏi của những người quanh em, những đứa bạn trong lớp em, những người chưa từng đụng tới cây sáo dù chỉ 1 lần. Có phải chăng 9x ngày nay ít chơi sáo hơn các loại nhạc cụ tây phương khác là bởi cái định kiến kia ?? và nếu đúng như  vậy thì bằng việc xoá bỏ tư  tưởng đó liệu mấy dứa bạn em ( nói riêng), 9x ( nói chung ) có chơi sáo nhiều hơn không ?

wow nghĩ ở đây chỉ có thích và không thích chứ lạc hậu hay không lạc hậu chỉ là cái cớ thôi.

Còn việc xóa bỏ tư tưởng thì hơi khó, nhưng kg fải kg có cách. Như 9x ngày nay thích những gì sôi động, nhảy nhót hoặc thích chơi những lọai nhạc cụ làm cho 9x cảm thấy nổi bật, khác người, kiểu nổi bật như Arvil hay Mỹ Tâm đã có thời gian ôm guitar đánh và hát, bây giờ thì đã trở thành lỗi thời, nếu muốn dụ dỗ người khác thích thổi sáo, phải "óanh" vào tâm lý vô đối đó của giới trẻ. Nhưng việc đó vô tình làm cho sự yêu thích thành trào lưu chứ kg còn là fát xuất từ trái tim, từ sự yêu thích đơn thuần nữa rồi. Còn nếu muốn bạn của detuvodanh có cái nhìn hứng thú với sáo thì dẫn bạn  đến mí buổi offline á, có khi nghe trực tiếp ép fê hơn gián tiếp thì sao, cũng như xem chương trình ca nhạc qua tivi nó rất khác với cảm giác nghe ca nhạc trực tiếp Big Smile

Ngân: phải biết yêu TIỀN,tránh lấy TIỀN làm điều xấu Lễ: phải biết kính trọng TIỀN Nghĩa: phải lấy tấm lòng đối đãi chứ kg được lấy TIỀN để trả ơn Trí: dùng TIỀN đúng mục đích Tín: thiên hạ mượn TIỀN phải trả đúng hẹn Ấy là làm người vậy.
Top 500 Contributor
tiểu cầm thủ

Theo như mình thấy thì khó có thể, có thể nói là vô phương để cho các bạn trẻ hiện nhay từ âm nhạc hiện đại trở nên yêu thích âm nhạc truyền thống. Lý do thì nhiều, một phần đúng như wow nói. Phần thứ 2 là nước ta ít có quảng bá rộng rãi âm nhạc quê nhà, TV thì âm nhạc nước ngoài, ba cái thứ nhạc mạnh tràn lan, còn nhạc truyền thống thì lâu lâu, khoảng chừng vài tháng, có khi cả năm mới thấy một chương trình như Vần trăng cổ nhạc. Không tiếp xúc nhiều với âm hạc cổ thì lòng yêu thích đâu ra cơ chứ. Đó là điều đáng buồn nhất, khi âm nhạc quê hương bị chính người Việt Nam lãng quên. Thật ra giới trẻ ngày nay thích nhạc theo trào lưu chứ hoàn toàn không ý thức được cái gì là phù hợp, cái gì là cái mình yêu thích nữa.

Chúng ta khó có thể thay đổi suy nghĩ, ít nhất thì cũng khó có thể trong một thời gian ngắn. Nếu detuvodanh muốn thay đổi suy nghĩ của bạn thì có thể thổi cho bạn nghe những bản nhạc hay của sáo, kể về lịch sử và cái hay của sáo so với những nhạc cụ khác.

Not Ranked
tiểu cầm thủ
Mình thấy mỗi nhạc cụ đều có bản sẳc riêng và thế mạnh, muốn thể hiện các làn điệu dân ca mà dùng Piano cũng khó. Mình đã làm quen với cây sáo khoảng 15 năm rồi, nhưng không phải là nghề chính, nhưng nó giúp minh yêu đời hơn, còn sử dụng sáo mà thổi các bài hiện đại cũng khó, thế mạnh của sáo là thể hiện các làn điệu dân ca. Nếu trong diễn đàn bạn nào có các bản đọc tấu sáo thì Post lên cho bà con nghe thử.
Tình yêu là điều khi cho đi mà bạn còn giữ được
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Claudius90:

Thật ra giới trẻ ngày nay thích nhạc theo trào lưu chứ hoàn toàn không ý thức được cái gì là phù hợp, cái gì là cái mình yêu thích nữa.

Mình hoàn toàn đồng ý với bạn ở điểm này, điều mình thấy ở giới trẻ hiện nay thiếu đó là một bản lĩnh, tự tin, họ chỉ chạy theo phong trào, hoàn toàn vô thức về những gì đang làm. Lấy âm nhạc là một ví dụ, chỉ chạy theo trào lưu, không ý thức được có phù hợp với mình hay không mà cái quan tâm là nó đang đc nhiều người nghe, được tung hê, các bạn thậm chí không ý thức đc là liệu mình có thích nó hay không, vậy thì mình không thể bàn thêm về những cái khác. Mình nói như vậy vì mình đã có những thể nghiệm và quan sát thực tế, thậm chí có lần mình đã hỏi một bạn 9x về một bài hát mà đâu đâu cũng thấy nghe, em thích nó, em yêu ca sĩ thể hiện, em nghe nó hàng trăm, vài trăm lần rồi, mình hỏi vậy bài hát đó nói về cài gì, câu trả lời (sau một hồi ngẫm nghĩ): không biết , ngay cả ca từ hiển hiện như vậy mà còn không biết thì còn nói làm gì, thật sự miònh thấy các bạn ấy thiếu một bàn lĩnh làm những điều mình thích, mình nghĩ  khi điều đó không giống như mọi người.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

nói giới trẻ 9x thiếu bản lĩnh thì hình như không đúng từ lắm, bởi vì wow thấy, giới trẻ 9x giờ bị lên án nhiều hơn, về cách sử dụng ngôn ngữ, về cách ăn mặc (giờ chạy theo mode gì đó của Nhật), để những kiểu tóc quái lạ (ngày nào cũng nhìn thấy những kiểu đầu khó biết là tóc người hay mào gà), nói chung giới 9x dám thay đổi mình, dám thể hiện sự khác biệt thì kg thể nói là thiếu bản lĩnh được. 

Xã hội bi giờ có quá nhiều sự lựa chọn, có chăng là các bạn 9x chưa định hướng được phong cách riêng, cũng có khi tuổi của các bạn trẻ ấy chưa đủ chín chắn như 8x, 7x, có lẽ thế Confused

Ngân: phải biết yêu TIỀN,tránh lấy TIỀN làm điều xấu Lễ: phải biết kính trọng TIỀN Nghĩa: phải lấy tấm lòng đối đãi chứ kg được lấy TIỀN để trả ơn Trí: dùng TIỀN đúng mục đích Tín: thiên hạ mượn TIỀN phải trả đúng hẹn Ấy là làm người vậy.
Page 1 of 7 (101 items) 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net