Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Đôi dòng tâm sự

rated by 0 users
This post has 30 Replies | 1 Follower

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
jan031985 Posted: 05-14-2009 0:42

Kính thưa các vị tiền bối cùng các vị sư thúc sư bá, huynh đệ tỉ muội,… trên 4rum Đam San!

Tôi là thành viên mới của 4rum xin có lời ra mắt (thực chất đã biết và vào damsan.net lâu rùi nhưng chưa đk thành viên, mới đk vài hôm trước).

Hôm nay có đôi dòng tâm sự, chỉ mong nếu có gì không phải, lỡ có post nhầm chỗ, hoặc spam thì mong các vị chỉ bảo cho.

Hồi nhỏ, nhỏ ơi là nhỏ tôi đã được cằm và thổi sáo, do cha tôi làm, cũng chẳng có gì ghê gớm, nó chỉ là 1 khúc trúc được cha tôi khoét vài lỗ (hồi đó chưa biết gì nên cũng chẳng biết cây sáo đó có chuẩn không nữa), nghe mọi người thổi, tôi cảm thấy rất thích cái âm thanh này, và tôi cũng cằm thổi như “người mọi” :D.

… Thời gian trôi đi,… đã lâu lắm rồi,… lâu thật là lâu tôi không được nhìn thấy cây sáo trúc nữa, (giờ toàn thấy dạy đàn guitar, piano,… những nhạc cụ phương tây).

Rồi bỗng 1 hôm, trong lúc search trên Google, tôi vô tình vào damsan.net, và ở đây tôi đã nghe lại được cái âm thanh ấy, đến lúc này tôi mới biết được các note trên sáo.

Tôi liền chạy ra hiệu sách gần nhà, mua ngay 1 cây sáo về tập, lúc này tôi cũng như những bạn mới biết về sáo trúc, cứ nghĩ khúc trúc nào có khoét 7 lỗ (1 lỗ thổi, 6 lỗ bấm) đều như nhau nên không ngại bỏ ra 15.000 mua ngay 1 cây về :D , rồi dựa vào những sheet nhạc trên damsan và tập, cây sáo 15k của tôi hơi “khác người”, mỗi khi muốn thổi, ngoài việc tôi phải uống nước, cũng phải cho nó “uống nước” nếu không thì nó ko chịu kêu :| .

Thổi được vài bữa thì má tôi nói với tôi: “cô hàng xóm nói với má kêu con đừng thổi sáo nữa, nhà nào có người thổi sáo thì sẽ tán gia bại sản” :| lúc đó tôi chỉ biết nói đùa: “nhà mình có tài sản gì đâu mà sợ bại”. Tôi thì chẳng thể nào tin cái chuyện đó, nhưng những ngày sau đó, mỗi khi tôi cằm sáo lên thì mặt má tôi lại hơi buồn,.. thấy vậy nên tôi chẳng dám thổi nữa.

Tôi có đi vòng vòng kiếm CLB thổi sáo, vừa để học vừa có chỗ thổi cho thoải mái, nhưng… như mò kim đáy bể. Tiếc là tôi ở hơi xa chứ nếu không sẽ đến Cung văn hóa lao động để học sáo với các bạn.

P/S: nếu có bạn nào ở Huyện Trảng Bom, hoặc TP. Biên Hòa, Đồng Nai. Biết chỗ nào dạy thổi sáo thì xin chỉ dùm, xin cảm ơn!

+ Topic nhạc phổ (sheet): http://damsan.net/forums/thread/5218.aspx + Topic yêu cầu nhạc phổ: http://damsan.net/forums/thread/9293.aspx
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

người đồng cảnh ngộ ,

tui thì thảm hơn ,ko những mẹ chửi ko cho thổi sáo mà còn đập nát và vứt xuống sông của tui mấy chục cây sáo trúc 

tui cũng ko hỉu tại sao người ta nói thổi sáo lại xuôi xẻo và ko may nữa . âm thanh hay thế mà lại

rất thấu hiểu và thông cảm cho hoàn cảnh của bác . tui thổi ở đây ( cần thơ ) làng xóm chửi ko ah , nhưng tui vẫn mặc kệ , luyện tập cho thàh chánh quả

Bác tìm MHM thử coi anh ấy cũng ở Biên Hòa Đồng Nai . là Super MOD của Damsan mình .

Hy vọng bác hãy tiếp tục theo đuổi con đường này he . Đừng vì lý do nào mà bỏ Sáo Trúc he .

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Truyện này đọc trên mạng đã lâu , nay nhân topic này gửi mọi người đọc chơi :

(http://nguyenhong.vnweblogs.com/mobile.php?op=Default&blogId=4660&page=15)

Hồi tôi còn thuở học sinh cấp ba tôi theo học nhạc của các thầy nghe các  thầy đàn ca
 nghe các thầy ngâm thơ thổi Sáo tôi rất thích và xin được học thổi sáo của thầy Đặng hữu 
 Cường dạy môn sử Địa và thầy có cho một lời khuyên thôi em đừng học,thổi sáo không nên 
 đâu vì ban ngày tập thổi huét huét người ta chửi ,ban đêm thổi rắn rết vào nhà cắn người ta,
 cho đến khi mình kiên trì tập luyện thành công thì bên lầu vọng nguyệt kia có bóng hình nào đó
 trông chờ đến đêm để được nghe thì đằng kia sẻ có một người nào đó khấn rằng đêm nay nó 
 viêm cái cổ họng đừng thổi nửa làm nghèo tàn nghèo mạt cả xóm làng.

Lời khuyên của thầy Cường không làm nản lòng tôi.tôi vẩn cố gắng mua sách để học
đầu tiên là những bài vở lòng rồi từ từ đến những bài nâng cao như " Thần Triều ,PhụngVũ do nhạc sĩ Nguyễn Đình Nghĩa biên soạn. Sau ngày miền nam hoàn toàn giải phóng tôi về dạy học ở vùng sâu trường của tôi nằm cạnh hàng đáy số 15 gần cửa biển Gành Hào đêm về tôi cũng thường hay thổi sáo cho đở nhớ nhà rồi có một ngày nọ tôi đi dạy về mới phát hiện thấy ống sáo của mình bị dập nát nằm trước hiên nhà tôi hỏi thăm lũ trẻ có đứa nói rằng 
" Ông Sáu Bé vào phòng lấy ống sáo đem ra để xuống đất và dùng chân giậm lên bể nát rồi bỏ đi" khi hiểu ra vì hôm trước miệng đáy của anh sáu bị một con cá Dược cở lớn chui vào và hàng ki vãy bén ngót trên lưng của nó đã cắt đứt miệng đáy thoát ra ngoài và giải thoát tất cả các loài tôm cua cá lớn nhỏ, rồi anh sáu đã đổ tội cho tôi ,cũng tại vì tôi thổi sáo.Kể từ ngày đó tôi thề không bao giờ thổi sáo nửa.(....)

------------------------------------------------------

Thời buổi này muốn học sáo phải biết luyện cho mặt bị chai và tai bị điếc =))

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Hy vọng bác hãy tiếp tục theo đuổi con đường này he . Đừng vì lý do nào mà bỏ Sáo Trúc he .

Thời buổi này muốn học sáo phải biết luyện cho mặt bị chai và tai bị điếc =))

Cảm ơn sự động viên của các bạn!

@htt: tôi sẽ học theo bạn, cho dù có bị đập sáo thì cũng đi xin sáo khác về tập :D

@TSCĐ: Mặt chai thì luyện cũng ko khó, nhưng tai mà điếc rùi thì học sáo sao đc :|

+ Topic nhạc phổ (sheet): http://damsan.net/forums/thread/5218.aspx + Topic yêu cầu nhạc phổ: http://damsan.net/forums/thread/9293.aspx
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Cái chuyện này nó chả có cơ sở nào đúng đắn cả!? Đúng là mẹ em cũng bảo thổi sáo buổi tối thì ma quỷ chui vào nhưng em đợi riết rồi có gặp "con" nào đâu?

Còn cái chuyện tán gia bại sản thì càng hồ đồ hơn à, chẳng qua mình thổi chưa hay nên mọi người mới rủa vậy thôi, chứ anh Đinh Nho Nam (nganpho) của Đamsan.net ta, thổi "mời rượu" lả lướt mà còn mần ăn ác chiến lắm à!!

Em cũng có vài dòng tâm sự: Em làm quen với tiêu trước sáo, do tiếng tiêu nó trầm, nó ấm nên em thổi ở nhà thì hàng xóm chả có ai nghe thấy hết! Sau khi đã có một chút kiến thức cơ bản về bộ hơi thì em tập sáo, thổi được mấy bài vui vui nên mọi người cũng thích, cho dù nó ầm ỹ thế nào, nghe quen là thấy mến thôi!

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Em cũng có nghe các cụ hay nói huýt sáo ban đêm, hay thổi sáo đêm ma quỷ hay theo.............

Nhưng cảm hứng của em luôn từ 0h tới 3h sáng mới chết...................

Em nghĩ Chắc bọn ma quỷ có tới thăm đấy nhưng phải rẽ sang khoa tai, mũi , họng ngay nên không giám tới nữa..........................haha

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
jan031985:

cây sáo 15k của tôi hơi “khác người”, mỗi khi muốn thổi, ngoài việc tôi phải uống nước, cũng phải cho nó “uống nước” nếu không thì nó ko chịu kêu :| .

đọc đoạn này em buồn cười quá , bác này có óc hài hước đây , nhưng bác đừng cho nó uống nước nữa ,không tốt cho nó

Top 150 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

bác thế còn tốt chán, em vừa cầm cây sáo, thổi dc 1 bài là thế nào cũng bị kêu ầm ỹ, mà có mụn mằn rì đâu, toàn 5, 6 h chìu ấy chứ, hic

P/s: bác jan031985 ở hố nai 3 àh? em wen 1 pà chị ở đó đó, tên Lê Thị Vân Hồng, sinh năm 88, có em gái tên là Hạnh ý, hình nè:

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

đọc đoạn này em buồn cười quá , bác này có óc hài hước đây , nhưng bác đừng cho nó uống nước nữa ,không tốt cho nó

- Tính tui vui vẻ lắm nên đôi khi bạn bè hay gọi với 1 cái tên rất là ngưỡng mộ... khùng! :D

- Nếu tui ko cho nó uống nước thì có nước tui thổi hộc máu mất :|

- Anh Thoòng kêu thứ 2 tới sẽ gửi sáo cho mình, mình sẽ đếm ngược từng ngày cho đến khi nhận đc sáo, nhưng... chắc phải canh đêm đêm ra nghĩa địa thổi để khỏi ai chửi quá :(

P/s: bác jan031985 ở hố nai 3 àh? em wen 1 pà chị ở đó đó, tên Lê Thị Vân Hồng, sinh năm 88, có em gái tên là Hạnh ý, hình nè:

Nhìn mặt cũng quen quen, có lẽ đi ngoài đường gặp.

Hình như cái chỗ chụp hình này là ở Big C (ngã ba vũng tàu) thì phải :-? 

có em gái tên là Hạnh ý

là gì của cậu ý ;))

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

vượt qua được rào cản của mọi người dễ hơn vượt qua rào cản do chính mình tạo ra, bạn bỏ mặc lời nói của mọi người để đến với sáo trúc thì dễ lắm, nhưng vượt qua rào cản của chính bản thân mình để không bỏ sáo ra đi đó còn là một nỗ lực lớn hơn nhiều.

mong rằng các bác khi đã cầm sáo lên thì sẽ ko bao giờ lìa xa nó.

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

ôi có nhiều bạn vất vả nhỉ! Thoong tui nghĩ ra lại sướng!

Tui lười thổi lắm, cả ngày may ra mới thổi được 1 đoạn, thế mà mỗi lần tui đi xa về, u tôi cũng chỉ thích ngắm thằng con ngồi ôm cây sáo cây tiêu! thằng cháu con anh tôi thì khỏi bàn, nó bám lấy tôi dai như đỉa, bắt chỉ bài nọ , bài kia, hàng xóm thì mỗi khi tôi về là họ biết ngay ý, hic họ bảo mẹ tui, nghe tiếng sáp véo von là biết con trai bà về àh! còn bạn bè tôi thì mỗi lần gặp mặt thì cứ bắt thổi đi , thổi đi mà, còn mấy người bạn của anh tui mới mệt, mỗi lần đến chơi là ổng vác tui ra khoe, nó thổi sáo hay lắm, hic thế là hò nhau bắt tui thổi........úi mệt quá, hic rõ là sướng mà lại hoá mệt! 

rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Tôi thì bố mẹ chả nói gì, thậm chí còn vui khi thấy tôi tập sáo :D

Mà nhiều bác nâng cao quan điểm nhỉ, mình là dân nghiệp dư thì cứ coi đây là thứ giải trí lúc căng thẳng, 1 thú vui, đam mê thôi, nói nọ nói kia, hứa hẹn hoành tráng nghe khiếp quá :D

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 2
Nhiều tâm sự quá phải ko anh em ds, hoangdat tui cũng như mấy bác. Tui cũng thấy tuỳ từng người nữa có người thấy mình thổi thì rất thích, có người thì " trời ơi đừng thổi nữa" hix, nhưng mà tui không thổi là không chịu được nên cứ vô tư mà thổi, và tui biết chắc rằng người thích nghe tiếng sáo nhiều hơn người không thích nghe. hihi.

Hình phạt của Spammer

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Em lại không nghĩ vậy................

Không hiểu sao những tác phẩm như Anh Vẫn Hành Quân,Hương Quê,Mục Dân,Mùa Xuân Biên PHòng, Quê Mới............mình nghe đến thuộc lòng rùi cũng chưa thấy chán.............

NHưng đối với nhiều nhiều người khác thì tiếng sáo gần như sự tra tấn người ta...........

Chứng tỏ tiếng sáo rất khó ưa......

Chán thật..........

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
jan031985:

Kính thưa các vị tiền bối cùng các vị sư thúc sư bá, huynh đệ tỉ muội,… trên 4rum Đam San!

Tôi là thành viên mới của 4rum xin có lời ra mắt (thực chất đã biết và vào damsan.net lâu rùi nhưng chưa đk thành viên, mới đk vài hôm trước).

Hôm nay có đôi dòng tâm sự, chỉ mong nếu có gì không phải, lỡ có post nhầm chỗ, hoặc spam thì mong các vị chỉ bảo cho.

Hồi nhỏ, nhỏ ơi là nhỏ tôi đã được cằm và thổi sáo, do cha tôi làm, cũng chẳng có gì ghê gớm, nó chỉ là 1 khúc trúc được cha tôi khoét vài lỗ (hồi đó chưa biết gì nên cũng chẳng biết cây sáo đó có chuẩn không nữa), nghe mọi người thổi, tôi cảm thấy rất thích cái âm thanh này, và tôi cũng cằm thổi như “người mọi” :D.

… Thời gian trôi đi,… đã lâu lắm rồi,… lâu thật là lâu tôi không được nhìn thấy cây sáo trúc nữa, (giờ toàn thấy dạy đàn guitar, piano,… những nhạc cụ phương tây).

Rồi bỗng 1 hôm, trong lúc search trên Google, tôi vô tình vào damsan.net, và ở đây tôi đã nghe lại được cái âm thanh ấy, đến lúc này tôi mới biết được các note trên sáo.

Tôi liền chạy ra hiệu sách gần nhà, mua ngay 1 cây sáo về tập, lúc này tôi cũng như những bạn mới biết về sáo trúc, cứ nghĩ khúc trúc nào có khoét 7 lỗ (1 lỗ thổi, 6 lỗ bấm) đều như nhau nên không ngại bỏ ra 15.000 mua ngay 1 cây về :D , rồi dựa vào những sheet nhạc trên damsan và tập, cây sáo 15k của tôi hơi “khác người”, mỗi khi muốn thổi, ngoài việc tôi phải uống nước, cũng phải cho nó “uống nước” nếu không thì nó ko chịu kêu :| .

Thổi được vài bữa thì má tôi nói với tôi: “cô hàng xóm nói với má kêu con đừng thổi sáo nữa, nhà nào có người thổi sáo thì sẽ tán gia bại sản” :| lúc đó tôi chỉ biết nói đùa: “nhà mình có tài sản gì đâu mà sợ bại”. Tôi thì chẳng thể nào tin cái chuyện đó, nhưng những ngày sau đó, mỗi khi tôi cằm sáo lên thì mặt má tôi lại hơi buồn,.. thấy vậy nên tôi chẳng dám thổi nữa.

Tôi có đi vòng vòng kiếm CLB thổi sáo, vừa để học vừa có chỗ thổi cho thoải mái, nhưng… như mò kim đáy bể. Tiếc là tôi ở hơi xa chứ nếu không sẽ đến Cung văn hóa lao động để học sáo với các bạn.

P/S: nếu có bạn nào ở Huyện Trảng Bom, hoặc TP. Biên Hòa, Đồng Nai. Biết chỗ nào dạy thổi sáo thì xin chỉ dùm, xin cảm ơn!

Nghe bác nói có vẻ mê tín dị đoan qua'. Tui thì tui nghĩ do ban đầu những người bắt đầu học sáo thổi chưa ra được bài được nốt lại chưa học được cách hãm thanh cho nên thổi te te nghe rất khó chịu. Nhưng nếu kiên nhẫn thêm 1 tý để vượt qua giai đoạn này thì mọi chuyện không thành vấn đề nữa. Do ban đầu như thế hàng xóm và người thân nghe cũng khó mà chịu nổi (nhớ hồi đó tui tập tui còn không chiu nổi tui nữa mà) mà khuyên bạn 1 2 .... n lần không được nên thường đặt điều => mê tín => làm cho người ta không thích sáo nữa => họ thành công => bạn thất bại. và nhạc cụ dân tộc lại mất đi 1 người truyền bá.

Nói túm lại tui cũng chỉ mong bác tiếp tục theo đuổi Sáo Trúc thui hehehe.

Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi.... Đàn, sáo, ca hát, đá cầu ...->Vui chơi giải trí học tâp: cv Tao Đàn: CN , khu nhỏ chỉ có 1 cái chòi. :)

Page 1 of 3 (31 items) 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net