Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Nhạc khí dân tộc Việt Nam - NXB Văn Hóa - 1984

rated by 0 users
This post has 4 Replies | 2 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
branchtell Posted: 10-01-2008 9:17

Em lên thư viện trường thấy có 1 cuốn sách giấy xấu đã đen thui vì quá cũ . Đó là cuốn Nhạc Khí Dân Tộc Việt Nam xuất bản năm 1984 (xưa quá) bởi Nhà Xuất Bản Văn Hóa , 2 tác giả soạn là Lê Huy -Huy Trân. Em đã mượn photo.

Nếu ai muốn đọc cuốn sách này mà tìm ko đc , chịu đọc bản photo thì em sẽ photo gửi cho (Vì 1 số lý do nên em ko cho mượn đc, sorry).

---------------------------------------------

Giới thiệu 1 vài điều về cuốn sách :

Sách dày 169 trang A4 . Size chữ cỡ khoảng 10 .

Trích đăng 1 đoạn trong Lời Nói Đầu :

"Căn cứ vào những suy nghĩ trên, chúng tôi mạnh dạn biên soạn tập tài liệu nhỏ này. Khả năng bản thân có hạn, chúng tôi chỉ dám đăt những yêu cầu như sau :

1-Bước đầu giới thiệu tính chất, khả năng chủ yếu của 1 số nhạc khí dân tộc đã đc phổ biến hơn cả. Cụ thể là những loại nhạc kh1 đc nhiều dân tộc trong nước ( Việt, Mường, Tày ,Nùng, Thái, H'mông..v.v...) thường dùng như đàn bầu , sáo , nhị, kèn loa, trống .v.v... Cạnh đó là 1 số nhạc khí cổ truyền của dân tộc ít người , loại tương đối quen thuộc như Tính Tẩu , Kềnh (Khèn H'Mông), T'rưng. 

2-Giới thiệu những đặc điểm , những vấn đề cần biết để có thể giúp cho người soạn nhạc thể hiện đc giai điệu, tiết tấu, sắc thái cũng như thủ pháp diễn tấu của từng cây đàn...ghi đc âm thanh ra nốt nhạc trên giấy 1 cách hợp lý và khoa học hơn trong các tác phẩm độc tấu cũng nhưng hòa tấu phổ biến .......

............

Đối tượng chính của tài liệu này là :

-Các nhạc sĩ sáng tác

-Các nghệ sĩ biểu diễn đàn dân tộc .

-Các giảng viên và học sinh nhạc khí dân tộc ."

Trong mỗi phần trình bày về 1 nhạc cụ, cuốn sách trình bày về nguồn gốc, lịch sử phát triển, khả năng trình tấu , hình thức cấu tạo (có kèm hình) , kỹ thuật diễn tấu (cách chơi) , một số khuôn nhạc mẫu .

Đáng tiếc vì sách gốc đã quá cũ , giấy quá xấu nên khi photo ra , những chú thích các bộ phận trên nhạc cụ đã ko còn đọc đc do in mờ , chỉ có hình nhạc cụ còn xem rõ .

Mục lục gồm có :

Lời nói đầu

Phần Thứ Nhất - Nhạc Khí Kéo Dây ( Cung Vỹ)

1/ Đàn nhị

2/ Đàn cò líu

3/ Đàn hồ

4/ Đàn hồ trung , đàn hồ lớn

Phần Thứ Hai - Nhạc Khí Gẩy Dây

1/ Đàn nguyệt

2/ Đàn đáy 

3/ Đàn tỳ bà 

4/ Đàn tam

5/ Đàn tứ

6/ Đàn bầu

7/ Tính tẩu

8/ Đàn tranh 

Phần Thứ Ba - Nhạc khí thổi hơi

1/ Sáo ngang

2/ Tiêu

3/ Sáo H'Mông (sáo Mèo)

4/ Kèn loa 

5/ Kềnh H'Mông (khèn Mèo)

6/ K'lông Pút

Phần Thứ Tư - Nhạc Khí Gõ

1/ Đàn Tam Thập Lục

2/ T'rưng 

3/ Trống cái

4/ Trống cơm

5/ Trống đế

6/ Phách

7/ Chiêng, cồng

8/ Sinh tiền .

Thân . 

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

hay lắm !! cậu Branchtell này chịu khó tìm tỏi ghê, tương lai nhất định là người tài trí !!!

cuốn này có tính chất điểm qua hình dáng , đặc điểm, một số âm thanh, cách biểu diễn chung.

hiện nay cuốn này có xuất bản lại , tác giả trần văn khê. có bán ở thành phố hồ chí minh trong hiệu sách trên đường bạch đằng, chợ bà chiểu, không biết gờ còn không nữa!!!

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Ờ thanks bạn Branchtell và Trương lương nha. Mình đang cần những thông tin này. Để mình đi kiếm thử mấy chỗ hiệu sách này coi.

Để phòng nếu không còn tài liệu này nữa. Bạn Branchtell có thể cho mình địa chỉ để liên lạc với bạn nha. Mình cần lắm.

Mong bạn!

Forbidden fruit
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Trên diễn đàn mình có 1 bác có bản gốc cuốn nè Big Smile
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
bác cho em xin với có post trên diễn đàn rồi ha~ ? cho xin link với
http://4teen9x.forumvi.net - vào ^^~
Page 1 of 1 (5 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net