Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Không thổi được nốt Si2?

rated by 0 users
This post has 7 Replies | 2 Followers

Top 500 Contributor
tiểu cầm thủ
Các bác cho em hỏi, tại sao ở cây sáo của em tất cả các nốt em đều chuyển được bát độ. Nhưng với nốt si thì bó mồm. Tại sao vậy các bác, do em thổi ko đúng hay tại sáo của em có vấn đề?

Forum: Album
Đã viết: Feb 16, 5:07 AM [GMT 7]
Chủ đề: Có ai có bài của thầy Thìn không post cho em với!
Tác giả: nguyenquansonloveyou
Hôm nọ down được hai bài của thầy Thìn do bác Thanhnhat123 post lên nghe phê quá. Bác nào còn nữa post lên cho anh em mở rộng tầm tai với!
Đời thật ngắn ngủi, vì vậy hãy làm những gì mà mình thích!
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
tại sáo đó, vứt cây sáo đó đi,à không, đem làm kỉ niệm là vừa, hồi đó tui cầm 1 cây y chang của bác, thổi mãi chả ra được đô 3, cố gắng tè khói, thổi tới nổi phùng mang trợn má ra mà chả lên được, quên nữa, nói vậy thì cũng hơi quá, nếu bác muốn biết do tại sáo hay tại mình thì dễ òm, chịu khó ra mấy cửa hàng nào có sáo ấy, nhà sách cũng được, lấy đại vài cây thổi đại si2 xem có ra không đã, nếu ra thì đúng là do sáo, còn mà thổi cả chục cây đều ko ra thì đúng là tại bác rồi, nhưng mà nói nghe nè, trừ cây sáo cùi của tui thì hầu như hỏng có cây nào tui thổi mà ko ra si2 cả, ngay cả khi mới vừa tập, 99% là do sáo, lỡ bác trúng 1% kia thì ráng tập thêm nhé,he he he, nhưng tui vẫn tin là tại cây sáo!
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Các bác cho em hỏi, tại sao ở cây sáo của em tất cả các nốt em đều chuyển được bát độ. Nhưng với nốt si thì bó mồm. Tại sao vậy các bác, do em thổi ko đúng hay tại sáo của em có vấn đề?
  trich tu:nguyenquansonloveyou

Mấy bác cho em hỏi "chuyển được bát độ" nghĩa là sao vậy.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Từ đô đến xi (gồm: đô rê mi fa son la xi) là một bát độ, bát1 là từ đô1 đến xi1, bát 2 từ đô2 đến xi2, bát3 từ đô3 đến son3

Chuyển bát độ là việc bác thổi từ một nốt bất kỳ của bát độ này đến nốt bất kỳ của bát độ kia.

Gỗ mục ... - Nguyenxuan301
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
cảm ơn bác saohanoi nhiều
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

saohanoi:

Từ đô đến xi (gồm: đô rê mi fa son la xi) là một bát độ, bát1 là từ đô1 đến xi1, bát 2 từ đô2 đến xi2, bát3 từ đô3 đến son3

Chuyển bát độ là việc bác thổi từ một nốt bất kỳ của bát độ này đến nốt bất kỳ của bát độ kia.

Bác saohanoi hiểu hơi nhầm ý của nguyenquanson

Nguyenquanson nói chuyển bát độ hay còn gọi là nhảy quãng tám tức là thổi từ DO 1 lên DO 2, RE 1 lên RE 2 ... DO 2 lên DO 3 ... SOL 2 lên SOL 3.

Bác này nói Si 2 lên không được tức là từ Si 1 nhảy quãng tám trực tiếp lên Si 2 không được đó bác saohanoi.

Còn về bát độ thì bát độ thứ nhất từ Do 1 đến Do 2, bát độ thứ hai từ Do 2 đến Do 3, bát độ thứ ba từ Do 3 đến Do 4. Nhưng cây sáo Do chỉ đạt được tới cao nhất (mà còn rõ tiếng) là tới Sol 3. Do đó tầm âm của sáo là 2 quãng tám (bát độ) và 1 quãng năm tức là hơn 2,5 octave.

Dụng lực đả lực
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Tui nghĩ bác nên tìm gặp một người biết thổi sáo và nhờ họ kiễm tra thử xem thế nào. Nếu là cây sáo dỏm không lên được thì là việc đáng mừng, chứ Si 2 mà hơi lên không được là điều đáng lo. Nhưng note Si 2 là một note không quá khó lên dù cho sáo dổm cỡ nào đi nữa thì tui nghĩ cũng không đến nỗi lên không được Si 2. Có thể sáo bác bị hư nút chặn, bác thổi hơi vào đầu bên kia kiễm tra xem nút chặn có bị xì hay không.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Em cũng đã từng có cây sáo như vậy, tiếng thì chuẩn, nhưng thổi mãi không được nốt Si 2 mặc dù các cây khác của em thổi vẫn ngon. Em nghĩ cũng có thể do chưa quen sáo nữa, vì cây sáo đấy đường kính to hơn các cây khác của em.

Đợt vừa rồi làm thế nào thất lạc mất cây đó, bây giờ không kiểm tra lại được xem là hồi trước hơi mình yếu hay là do sáo.

Page 1 of 1 (8 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net