Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Có nên thuộc lời bài hát khi thổi sáo

rated by 0 users
This post has 2 Replies | 0 Followers

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
duongvanlam Posted: 06-22-2010 10:58
Hi hi, các anh dày dặn kinh nghiệm cho em hỏi chút. Thổi sáo thì mình thổi theo các note đồ - rê - mi là đúng rồi. Nhớ note thì cũng ko khó, nhưng em thấy nếu mình nhớ lời thì lúc thổi có cảm xúc hơn (vì dù sao lời bài hát cũng có ý nghĩa trực tiếp), nên em thổi bài nào thì cũng cố gắng học lời bài đó (trừ những bài TQ ko có lời việt - he he). Các anh cho nhận xét, làm vậy có hay ko nên?
1, 2, 3 fluting... Download các bản nhạc cơ lời - Đã có bản nhạc
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
tôi nghĩ chỉ cần nhớ giai điệu rùi nà ná na theo là đc rồi
Hôm nay ta say ôm đời ngủ muộn Để sớm mai đây lại tiếc xuân thì
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Tuy là cũng có một số bài mình chơi mà cũng chưa thuộc hết lời bài hát tuy nhiên phải nói là nếu có thể thì rất nên thuộc lời bài hát khi chơi một tác phẩm nhạc, khi thuộc lời thì chắc chắn là giai điệu đã nắm rõ rồi như thế đầu tiên là việc tập một bài sẽ nhanh hơn rất nhiều, sau đó là sẽ nắm được rnội dung bài hát như vậy sẽ dễ dàng hơn trong việc truyền tải đến người nghe cũng như áp dụng các kỹ thuật luyến láy phù hợp, thích một bài thì rất nhiều nhưng găn bó với mộet bài thì phần nhiều cũng còn sự đồng cảm của mình với ca khúc đó nữa, cái này lại thay đổi theo từng giai đoạn của cuộc sống nữa, lời bài hát làm được rất nhiều trong chuyện này, mình đang cố gắng tập chèo mà thấy không thể, hôm qua chơi có tham khảo ý kiến của thầy Phan thì thấy nói trước hét khi chơi chèo phải tập hát chèo đã, hic, phải nắm được những cách thể hiện bài hát đó thì mới chơi đựoc thành công một bài, đó cũng chính như việc một bài hát mà ca sí này hát thì mình thích, ca sĩ kia hát thì mình ko có ấn tượng gì, thế nên mình chơi nhạc TQ ngoài việc nghe thật nhiều thì mình cũng còn cố gắng tìm hiểu thêm cả lời dịch của nó để hiểu thêm về cách thể hiện của bài đó nữa^^
Page 1 of 1 (3 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net