Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Thổi sáo có dễ mắc các loại bệnh sau không?Tôi rất lo lắng

rated by 0 users
This post has 21 Replies | 4 Followers

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
haohange1984 Posted: 10-02-2008 23:01

Thưa anh em damsan! Vừa qua tôi có nghe một số ý kiến cho rằng thổi sáo sẽ dễ mắc các bệnh về phổi và bệnh trĩ. Quả thực lúc này rất lo lắng, tôi là người thích thổi sáo nhưng sức khỏe vẫn là trên hết. Vậy xin mọi người chỉ giáo cho vài điều sau:

1) điều này có thật không?

2) thổi sáo sẽ có hại là khi nào?

3) làm thế nào để việc thổi sáo không làm ảnh hưởng đến tim, phổi, thính giác? phương pháp, giờ giấc tập luyện, mỗi ngày nên luyện tập khoảng bao nhiêu là thích hợp?

4) Có ai biết tuổi thọ của các nghệ sĩ thổi sáo của VN không? Khi qua đời họ có mắc bệnh  liên quan gì đến phổi không? Nếu có thể thì chúng ta sẽ làm một cuộc thống kê để tìm hiểu xem?

Sức khỏe là quan trọng , vậy tôi hy vọng mọi người sẽ thảo luận nhiệt tình, đặc biệt là những người có kinh nghiệm!

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Vấn đề này đã được nói đến trong một lần Offline lớn của Damsan tại Thành Phố Hồ Chí Minh. Nguyên cả một buổi offline đã nói đến vấn đề này vì hôm đó tổ chức chuyên để sáo và sức khỏe. Rất tiếc là không tường thuật lại toàn bộ để mọi người cùng nghe.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Phổi thì ko biết chứ trĩ thì làm sao lại do thổi sáo đc nhỉ.

Trĩ có 3 nguyên do dể mắc :

1/ Ngồi lâu , búi trĩ sa xuống

2/ Những người táo bón đại công nghiệp khó khăn , rặn hơn gà đẻ , quá sức nên lồi trĩ .

3/ Quan hệ đường hậu :-s 

Ko lẽ bác thổi sáo bác gồng cơ rặn hơi dữ lắm sao mà bị trĩ =))

(sorry vì bài viết có hơi ghê ghê) 

-------------------------- 

Nhưng mà cầm sáo sai thì về lâu dài các khớp ngón tay có vấn đề . Cái này em ko nghe ai nói hết mà rút từ bản thân ra . Mới có mấy tháng mà nhìu khi mỏi quá chừng. 

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Vì vấn đề sức khỏe ,Bác Saotruc hoặc bác nào đó có thể chia sẻ những kết quả trong buổi thảo luận đó được không?

Các bác đừng coi thường vấn đề này, đặc biệt là những người mới tập thì có thể xem nhẹ nhưng rồi đến một giai đoạn nào đó rồi thì cũng phải tìm hiểu thôi, cho nên tôi khẩn thiết  xin mọi người cùng nhau thảo luận vấn đề này! Mọi người đồng ý không?

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Em thấy thổi sáo trước tiên hại tới cái tai bên phải đấy ạ. Không biết có cách nào khắc phục được tình trạng này không ạ?
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
cái này dễ ợt à. thấy "ông" ninja khi nào thổi cũng bịt luôn tai bên phải lại. ha. lúc nào tai trái xuống cấp thì mở cả 2 bên ra Cool
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Bệnh mà do thổi sáo gay ra thì ít và rất nhẹ, nhưng lợi ích về sức khỏe mang lại thì rất lớn,  sức khỏe thì có 2 lọai là sức khỏe về sinh lý và sức khỏe về tâm lý.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
thổi sáo giống luyện nội công, chỉ toàn thấy phê + sung mãn.
ForQuel'Thala
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

trương  cầm sáo không lâu nhưng qua một số sách vở và những điều suy nghĩ về sáo nói ra để anh em tham khảo

1. Về tư thế : nghiêng đầu, gục đầu khi thổi sáo, gồng cứng ngón tay, khom lưng...là các lỗi thường mắc phải ởngười tập sáo về lâu dài nếu không sửa sẽ làm cho côt sống, ngón tay cong vẹo, sơ cứng, dáng không đẹp.

khi thổi nước bôt văng vào cây sáo , không vệ sinh sạch lâu ngày vi khuẩn, bụi bám vào hít thở vô phổi gây hại. hơn nữa nhất là sáo chuyền cho nhiều người thổi chơi, rất dễ nhiễm bệnh qua đường miệng, đặc biệt là bệnh lao. do đó tốt nhất sáo ai nấy thổi không cho mượn lung tung, mỗi người 1 cây.

.Do thường ngổi thổi sáo 1 chỗ có thể lâu quá sẽ gây tụ máu dưới khi chậu, tê chân.....điều này dẫn đến bệnh về khớp và tiêu hóa, vì mạch máu ở những nơi này bị bóp co lại.

tốt nhất khi thổi sáo nên kết hợp cả đi lại và ngồi .nóng tính: cái này thường gặp khi mình thổi mà người ta nói là nghe dở ẹt ; bụp liền...vậy nên cũng dễ thay đổi tâm tính khi thổi sáo lắm

2. Lơi thế :

Sống trong thế giới âm thanh, con người nhân văn, cảm nhận về cuộc sống tinh tế và sâu sắc hơn.

Điều khiển hơi thổi. điều hòa bản thân.

3.Chớ có suy nghĩ thiệt hơn khi thổi sáo, gạt hết mọi ưu phiền!!!!!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

bác có cách nào trị nóng tính không. nhiều khi em thấy sốt ruột, nóng vội, ham thổi bài cao.muốn thổi bản nhạc cho to, cho nhanh hết.

ngượng quá nên không dám cầm cây sáo lên thổi nữa.[:'(]

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
branchtell:

Phổi thì ko biết chứ trĩ thì làm sao lại do thổi sáo đc nhỉ.

Trĩ có 3 nguyên do dể mắc :

1/ Ngồi lâu , búi trĩ sa xuống

2/ Những người táo bón đại công nghiệp khó khăn , rặn hơn gà đẻ , quá sức nên lồi trĩ .

3/ Quan hệ đường hậu :-s 

Ko lẽ bác thổi sáo bác gồng cơ rặn hơi dữ lắm sao mà bị trĩ =))

(sorry vì bài viết có hơi ghê ghê) 

-------------------------- 

Nhưng mà cầm sáo sai thì về lâu dài các khớp ngón tay có vấn đề . Cái này em ko nghe ai nói hết mà rút từ bản thân ra . Mới có mấy tháng mà nhìu khi mỏi quá chừng. 

kiến thức của bạn còn hơn khối thằng học y đấy Yes 

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
onggiamesao:

bác có cách nào trị nóng tính không. nhiều khi em thấy sốt ruột, nóng vội, ham thổi bài cao.muốn thổi bản nhạc cho to, cho nhanh hết.

ngượng quá nên không dám cầm cây sáo lên thổi nữa.[:'(]

Cái bệnh này tôi cũng bị và có lẽ hầu hết mấy người học sáo đều bị cả! Chẳng có cách nào nếu như ko tìm đc 1 chỗ kín đáo yên tĩnh ,1 mình tập !

ym: heartfailz
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Em nghĩ là bác ccaanr thạn là tốt nhưng đừng lo ko có gì nghiêm trọng đâu , bên guitarr còn sợ chơi bằng móng ảnh hưởng dây thần kinh vô tim nhưng cũng ko sao , vừa tập nhạc mà vừa tập sức khở , ngày hít đất vài chục , đi vài vòng là ổn rồi,còn đại ca onggiamesao mà thổi nhanh hình như giống mão mèo , y như lửa đốt đít phải chạy hehe , nên học nhạc lý ,đánh nhịp đêò với tempo chậm cỡ 50 là ổn với lại ,nếu muốn truyền cảm nữa thì phải trải nhiều , thổi và vui buồn cùng tiếng sáo , ko cần người khác đánh giá  , tự mình "cảm" mình là ổn rồi . tiện thể cho em hỏi ,cây em lên dc tới si3 nhưng khi thổi mi3 thì đo bằng tuner thì khi thỏi mi3 nó báo là g# , cách điều chỉnh sao ? hay là dùng thế bấm của nguyễn đình nghĩa ?
Làm sao tìm được bóng gương xưa ? là sao làm sao tìm được mùi hương tà áo em thơm ? Trong xiêm y nào có gì hề ? mà ta hoài tiếc nhớ mông lung .....
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

CucTimAnNgot:
Em nghĩ là bác ccaanr thạn là tốt nhưng đừng lo ko có gì nghiêm trọng đâu , bên guitarr còn sợ chơi bằng móng ảnh hưởng dây thần kinh vô tim nhưng cũng ko sao , vừa tập nhạc mà vừa tập sức khở , ngày hít đất vài chục , đi vài vòng là ổn rồi,còn đại ca onggiamesao mà thổi nhanh hình như giống mão mèo , y như lửa đốt đít phải chạy hehe , nên học nhạc lý ,đánh nhịp đêò với tempo chậm cỡ 50 là ổn với lại ,nếu muốn truyền cảm nữa thì phải trải nhiều , thổi và vui buồn cùng tiếng sáo , ko cần người khác đánh giá  , tự mình "cảm" mình là ổn rồi . tiện thể cho em hỏi ,cây em lên dc tới si3 nhưng khi thổi mi3 thì đo bằng tuner thì khi thỏi mi3 nó báo là g# , cách điều chỉnh sao ? hay là dùng thế bấm của nguyễn đình nghĩa ?

cây này lạ à nha. nếu mà thổi Mi3 lên tận sol#3 thì nó là cây sáo gì vậy? 

@mấy tên nóng tính: nóng tính thì tập khoét sáo đi, với sự đam mê khoét , cố mà đạt được cây sáo tốt thì sự kiên nhẫn hơi cao, và nhất là không được nóng vội. sự rèn luyện này có ích lắm đấy. mình thấy giờ sự nóng tính bớt đi nhiều lắm, đôi khi còn rất trầm nữa, lại hơi lo hehe. 

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
ngoccuaanhoi:

CucTimAnNgot:

cây này lạ à nha. nếu mà thổi Mi3 lên tận sol#3 thì nó là cây sáo gì vậy? 

@mấy tên nóng tính: nóng tính thì tập khoét sáo đi, với sự đam mê khoét , cố mà đạt được cây sáo tốt thì sự kiên nhẫn hơi cao, và nhất là không được nóng vội. sự rèn luyện này có ích lắm đấy. mình thấy giờ sự nóng tính bớt đi nhiều lắm, đôi khi còn rất trầm nữa, lại hơi lo hehe. 

Vậy mà có người mình bảo dạy khoét mà không dạy đấy , chắc em không phải là người nóng tính anh Đông nhỉ ^^
Vô độc bất trượng phu
Page 1 of 2 (22 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net