Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Cần hướng dẫn rung lưỡi

rated by 0 users
This post has 5 Replies | 1 Follower

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
ductrung Posted: 07-05-2009 22:29
các bác đàm san ơi giúp em với em tập rung lưỡi mãi mà chẳng đc có bác nào biết chỉ giúp kinh nghiệm đi em xem trong video cua bác sáo trúc rồi nh ko the nao lam theo dc
Anh đi anh nhớ quê nhà Nhớ canh rau muống, nhớ cà dầm tương Nhớ ai dãi nắng, dầm sương Nhớ ai tát nước bên đường hôm nao
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Kỹ thuật này có người không tập cũng làm được, có nguời tập rất lâu mới làm được, có người tập hòai không làm được. Có nguời làm được rồi thì thổi vào sáo có note được note mất hoặc không rõ tiếng hoặc "làm mưa" rất nhiều. Nó cũng phụ thuộc vào cơ địa của mỗi người nữa, ví dụ như cái thắng luỡi quá  ngắn. Bản thân tui tập kỹ thuật này cũng khá lâu, từ ngày thử tập cho đến khi làm được cũng gần 2 năm. Nhưng thật sự tập một cách mệt mài và tập trung cao thì trong vòng hơn 2 tháng. Tui đi đâu cũng tập, lúc nào cũng tập, lúc chạy xe, lúc làm việc, lúc học, lúc tắm và leo lên giường còn tập cho đến lúc ngủ. Như bạn Tmd14 cũng vậy, lúc nào cũng tập, có lần đi xe buýt phun cả vào nguời ngồi trước. Còn như bác Leehonso cầm cây sáo là làm được rồi.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Em nghe giang hồ đồn đại Lee lão quái mới sờ vô sáo đã tk reo lưỡi ầm ầm, thật là trong lòng lấy làm ngưỡng mộ lắm lắm Stick out tongue
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
hix, bạn có thể tập từ từ o ngoài , cứ tập phát âm rrrrrrrrrờ ờ ờ................... ở ngoài đã, nếu khó thì thường xuyên nói mấy từ như "rung rinh , run rẩy...... Rờ rẫm.....Devil Stick out tongue hehe (nhớ cố gắng kéo dài chút chút) hihì Stick out tongue
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Bạn coi quảng cáo Coca Cola trên VTV3 thì sẽ rút ra được kinh nghiệm của việc phát âm T.rrrrrrrrrr đấyBig Smile. Cái này nói dễ hay khó cũng tuỳ người. Tập miệng rồi hãy tập trên sáo, phát âm chữ T ngay sau đó là chữ RRRRRRRR nối theo thì sẽ dễ hơn chỉ phát âm chữ RRR. Chúc bạn sớm thành công.
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
cảm ơn các bác rất nhiều sau khi xem lai video cua bác sáo trúc em hứng len làm một hơi rung dài trên sáo thế là được 
Anh đi anh nhớ quê nhà Nhớ canh rau muống, nhớ cà dầm tương Nhớ ai dãi nắng, dầm sương Nhớ ai tát nước bên đường hôm nao
Page 1 of 1 (6 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net