Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Thổi bằng cơ hoành- không đánh lưỡi đơn

rated by 0 users
This post has 9 Replies | 2 Followers

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
baba33 Posted: 04-24-2008 4:23

1> khả năng ngắt hơi

2> điều chỉnh làn hơi mạnh nhẹ

hic.em không biết diễn tả thế nào. có bác nào rành cái này không.chỉ em với

em thổi thử nhưng thấy không kiểm soát được rành lắm 

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
baba33:

1> khả năng ngắt hơi

2> điều chỉnh làn hơi mạnh nhẹ

hic.em không biết diễn tả thế nào. có bác nào rành cái này không.chỉ em với

em thổi thử nhưng thấy không kiểm soát được rành lắm 

Tui ko nhận xét gì hết, bác trình diễn kỹ thuật này cho thầy Hùng áh, nhờ ổng góp ý (đừng bảo tui xúi nhe)

Roài....kiếm 2 cái nút bịt lỗ tay lại...cất sẵn trước khi vào lớp (để làm chi hả, thử đi sẽ biết !)

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
từ khi em tập rung hơi bụng và tập thổi tiêu thì em hay thổi bằng cơ hoành luôn.
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Tui nghĩ thổi sáo phải thổi bằng miệng chứ nhĩ.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

saotruc:
Tui nghĩ thổi sáo phải thổi bằng miệng chứ nhĩ.

các bác ấy có nói thổi sáo đâu nào ? thổi bằng cơ hoành, nhưng ko biết thoát hơi lỗ nào ?

Cái này cấm diễn tấu nơi đông người ! 

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

không biết mình có nghe lầm không nhỉ, thổi bằng cơ hoành á, có cả kỹ thuật này ah.

Theo mình chỉ có thể thổi bằng mồm thôi, còn việc điều khiển hơi thì dùng cơ hoành, chứ ai mà thổi sáo bằng cơ hoành được chứ.

Cái này mình có biết, có nhiều người chưa hình dung được việc điều khiển hơi bằng cơ hoành ( bằng bụng) thực chất là việc lấy hơi sâu hơn bình thường vào phần phổi nằm gần cơ hoành. thông thường những người mới thổi sáo khi hít hơi vào chỉ thấy ngực căng ra (hơi lúc này chỉ nằm ở phần phổi phía ngực thôi), nếu lấy hơi và nén xuống sâu hơn thi ta thấy bụng mình căng ra ( ngực vẫn bình thường đó nha).

Trong quá trình đẩy hơi ra, làn hơi không ra một cách ào ạt mà ra từ từ, tùy vào việc điều chỉnh cơ hoành, có thể thổi sáo đẩy hơi nhưng bụng vẫn căng không bị ép lại cho đến khi ra đến lượng hơi cuối cùng thì mới xẹp bụng lại, và lại tiếp tục quá trình đó.

Để làm được điều này, bạn cần một chỗ yên tĩnh, và ở trạng thái thư thái nhất, hít thật sâu bụng căng ra, bạn hít vào trong 10s thì thời gian đẩy ra phải trên 10s ít nhất là 15s yêu cầu hơi ra thật đều không hấp tấp.

Mới đầu tập khó thì tập ít thôi, hít vào 5s thở ra 10s. Mỗi lần tập từ 5 đến 10 phút là ok rùi, trong quá trình tập nếu mệt dừng lại ngay, không được cố quá, nếu không sẽ thành "quá cố" đó .

sau khi cảm thấy vững rồi thì áp dụng vào sáo, hiệu quả điều hơi của bạn sẽ rất ok. 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

em có đứa bạn học hát từ nhỏ. Nó bảo muốn thở bằng bụng thì phải tập theo cách sau :

--- đầu tiên đứng cho thật thẳng, không uốn cong người hoặc ưỡn ngực ra trước.

--- đưa 2 tay lên vai, tay phải đặt lên vai phải, tay trái lên vai trái

--- hiít thật sâu, cố dồn hơi xuống bụng.

Ban đầu chưa quen thì hít vào thở ra nhanh, sau này thì cứ  lâu dần .

Không  biết cách này có đúng không nhi??

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
theo giải phẫu sinh lí học thì cơ hoành là cơ co vào thì hít vào, giãn vào thì thở ra, ai nói thổi bằng cơ hoành thì nên học lại căn bản giải phẩu và sinh lí học hô hấp đã nhé, coi chừng lộn tiệm với cơ bụng rồi đó!
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Theo em thì " điều khiển làn hơi băng cơ hoành " chỉ là tên gọi cua kĩ thuật (bữa nào găp SaoNhua hoi them về cơ này mơi dươc.).

Nếu thổi như HoangtuBe chắc tiếng sáo mùi lắmSmile.Em nghĩ muốn làn hơi hay thi phải có NHIỀU HƠI VÀ ĐIỀU KHIỂN ĐƯỢC.

_ NHIỀU HƠI: phổi phải tận dụng càng nhiều càng tốt phế nang chứa khí

_ ĐIềU KHIỂN:  cơ hoành co giãn theo ý muốn

Nhân tiện cho em hỏi luôn: Dạo này đang luyên cho nhiều hơi thì tiếng sáo bị cứng ,có cách nào sửa ko.

Còn thổi bằngcơ hoành thi chưa nghĩ tới. Mà nghe người ta thổi rồi, rung hơi rất hay. 

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

mình đoán ý của 33 là rung hơi, nhúng hơi phải ko

Page 1 of 1 (10 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net