Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tây Vương Nữ Quốc.

rated by 0 users
This post has 36 Replies | 2 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Trước hết tôi xin cảm ơn ban quan trị cùng toàn thể thành viên DAMSAN , tôi cũng là một lưu học sinh xa quê hương. Qua DAMSAN mà đã giúp tôi phần nào cảm nhận lại âm nhạc của quê hương và cũng qua DAMSAN mà tôi đã dần tập được sáo ( tuy trình độ còn kém). Và DAMSAN đã là nơi để những người có cùng chung sở thích tìm hiểu về âm nhạc dân tộc. Đã là nơi chia sẻ chung ắt sẽ có những ý kiến trái ngược nhau nên dễ xảy ra tình trạng tiêu cực cá nhân . Nhưng mọi người hãy bỏ qua và hay nghĩ lại mục đích mình đến với DAMSAM là j? Khi đó tôi mong mọi người hay nghĩ đến những điều tốt đẹp mà DAMSAN đã mang lại cho mỗi người , còn những ý kiến ko hay, mang ý nọ kia ta ko nên quan tâm vì đó ko phải là điều mà ta muốn nhận được khi đến với DAMSAN.

Tuy tôi ko hay post bài nhưng tôi thường xuyên qua DAMSAN tìm đọc , tập theo hướng dẫn của mấy tiền bối và xem lại những thắc mắc của những người đi trước. Nên trong 1 thời gian tôi đã đạt được thành qua đầu tay của mình . Cám ơn DAMSAN cám ơn các tiền bối đã bỏ công sức ra chia sẻ kinh nghiệm đi trước của mình . Большое Спасибо !

Tứ hải giai huynh đệ.......

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Hi!

Em vừa down bài Mp3 của bác hojun thổi. Bác bị một cái lỗi giống hệt ngày xưa em từng mắc đó là hơi thổi run quá (không thẳng và đều hơi). Bác phải cố gắng chăm chỉ luyện hơi để giữ cho hơi khi thổi vào sáo được đều đặn thì tiếng sáo mới trong được. Chúc bác mau tiến bộ

Thân. 

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

http://www.mediafire.com/?ebj2mzxemjj

lần đầu tiên thu âm, Mời bà con vô phê bình 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Ưu - nhược của bác aviaiva khi thổi bài này:

* Ưu: hơi đều, rung hơi tốt, miết ngón mượt, chạy ngón tốt

* Nhược: lớn nhất : đánh lưỡi quá mạnh làm cho bài bớt đi sự mượt mà êm dịu vốn có của nó, bác nên coi lại bài hướng dẫn của bác lee về 4 độ mạnh khi thực hiện đánh lưỡi đơn để khắc phục.

nhỏ hơn: có một số chỗ thổi sai nốt

Dụng lực đả lực
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
ninja:

Ưu - nhược của bác aviaiva khi thổi bài này:

* Ưu: hơi đều, rung hơi tốt, miết ngón mượt, chạy ngón tốt

* Nhược: lớn nhất : đánh lưỡi quá mạnh làm cho bài bớt đi sự mượt mà êm dịu vốn có của nó, bác nên coi lại bài hướng dẫn của bác lee về 4 độ mạnh khi thực hiện đánh lưỡi đơn để khắc phục.

nhỏ hơn: có một số chỗ thổi sai nốt

Ok! cảm ơn bác đã nhận xét rất chính xác, em chưa nhớ nhạc lắm :D. Phần ưu điểm theo bác cũng chưa hẳn đâu, rung hơi của em chưa tốt lắm có độ rung nhưng chưa sâu còn nhẹ và hời hợt (vì em chưa rung được bằng bụng mà, đang tập), miết ngón mượt ( cái này thì chưa chính xác em chưa sử dụng đến kĩ thuật miết đâu :)) nếu miết nghe khác nữa) chạy ngón tốt: hì bài này có chi mà chạy ngón đâu, em mở rất từ tốn

Phần nhược điểm thì đúng như bác nhận xét, tuy nhiên em cố tình đánh lưỡi như thế với một vài lý do nhỏ :)) nếu có bạn nào chưa hình dung về kĩ thuật đánh lưỡi đơn thì sẽ nghe rõ hơn về kĩ thuật này, nếu không sẽ nhầm với việc chỉ đẩy hơi, nhấn hơi. Theo quan điểm của em, những người mới chơi sáo nên mạnh dạn đánh lưỡi như em đừng sợ làm "thô" bản nhạc. Trước cứ làm "đúng" đã sau đó mới "tinh" sau.

Mượn gió bẻ măng em theo lời của bác nin ra luôn: đúng là tuỳ vào tính chất của từng bản nhạc mà ta nên đánh lưỡi mạnh hay nhẹ, sẽ làm cho bản nhạc lúc mượt mà, lúc sôi nổi trẻ trung, lúc lắng đọng man mác buồn, lúc hào khí hùng hồn. Nếu điều kiện cho phép em sẽ thử lại bài này cho các bác nghe với cách đánh lưỡi nhẹ nhàng + rung hơi bằng bụng nha ( cái này tập thành công chắc 2 năm nữa mất :D vì em rất lười mà)  

Thêm nữa, em cũng đã nắm được khá nhiều lý thuyết về rung hơi bằng bụng rùi ( trước đây của bác TranThienNhan, Babyboy ...) tuy nhiên vẫn muốn học hỏi thêm các bác đã làm được kỹ thuật này.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Thổi như vậy là hay rồi Avivaiva ơi.! Tui cũng không thổi hay hơn được như thế , SaoTruc này không dám đánh giá gì hơn.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

saotruc:
Thổi như vậy là hay rồi Avivaiva ơi.! Tui cũng không thổi hay hơn được như thế , SaoTruc này không dám đánh giá gì hơn.

Cảm ơn sáo trúc đã động viên an ủi, mình sẽ có gắng hơn, cứ mạnh dạn nhận xét, nhờ nhận xét tinh tế của nin ra mà hôm nay mình đã nghiên cứu thêm được một vấn đề về đánh lưỡi đơn.

Chân thành cảm ơn các bác! 

Page 3 of 3 (37 items) < Previous 1 2 3 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net