Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

note một số bản nhạc mới.

rated by 0 users
This post has 34 Replies | 2 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Hixx!!!

Anh Kirinhn nói thật hay đùa đấy

Anh nói không bit đọc bản nhạc là không bit đọc có trong dấu " " không vậy

Anh chưa hiểu hết về bản nhạc hay chưa cả bit đọc note nhạc.????????

Chả lẽ anh chưa từng cầm tới quyển sách nhạc lý hay đọc mấy bài nhạc lý trên damsan à.Toàn tự mò rùi thổi à.Nếu vậy thì em nể anh vô đối rùi....

Hix.Trong bài Giọt mưa thu.em thấy khi anh vừa biểu diễn anh còn vừa đánh nhịp bằng chân cơ mà.

Em vừa thích những bản nhạc trữ tình,bùn bùn,tình cảm,,,,,,lại cũng thích những bài ríu rít,nhanh,hùng hồn.....Vì tâm trạng của con người thì phong phú lắm.hêhê...Nhưng những bài nhanh như anh saotruc thì cõ lẽ phải mất nhiều thời gian hơn.Phải học nhuần nhuyễn hết các kỹ thuật sáo phổ biến mới thổi nổi....

Còn những bài tình cảm thì thỏa mái mà lả lướt,điệu bộ.....hixxx

Anh Kirinhn oai.............

Anh cho em tí kinh nghiệm về việc anh sáng tạo thêm để có bản nhạc mềm mại đê......

Thankxxx anh nhiều nhiều.....

(mà các bản anh thổi để ở đâu í nhở.....)

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

2 năm đầu tôi tập sáo thì gần như không có bản nhạc để tập, có kiếm được thì cũng nhiều bài không hợp với sáo Đô mà hồi đấy chưa biết dịch giọng nên cũng chịu thua. Với cả tôi toàn thổi những bài mình nghe rồi, cho nên giai điệu nhớ trong đầu, kể cả có bản nhạc thì tai và tay nó vẫn phối hợp nhanh hơn mắt cho nên cũng không cần bản nhạc. Chính vì thế nên tôi gần như chưa bao giờ tập đọc bản nhạc để thổi một bài sáo hẳn hoi.

Nhạc lý thì tôi cũng đọc qua rồi, có thể nói là tôi biết cả lý thuyết lẫn thực hành, nhưng 2 cái lại chẳng liên quan hay dựa vào nhau gì hết. Tôi nắm khá vững (một cách lí thuyết) về nhịp nhưng lại không biết cách chia nhỏ nhịp. Ví dụ như trường độ của một nốt nhạc chỉ chia đến nốt đen và nốt móc đơn thì tôi có thể đọc bản nhạc dễ dàng, thế nhưng nếu có móc đơn móc kép lẫn lộn thì tôi lại đọc rất chậm, chậm hơn cái cảm âm rất nhiều nên lại chẳng bao giờ chịu đọc nhạc. Nếu có đọc bản nhạc thì cũng là đọc để biết nốt nhạc cần thổi là nốt gì, chứ không vừa đọc vừa thổi được.

Bạn thấy tôi đánh nhịp bằng chân, cái đấy là để giữ nhịp nói chung và nhất là để có cảm giác rõ ràng về phách mạnh phách nhẹ, chứ không phải là đánh nhịp để xác định giai điệu của bài hát.

Chính vì tôi tập theo kiểu mò nên tôi chưa bao giờ thổi được những bài nhanh, có nhiều nốt móc đơn móc kép kết hợp. Hơn nữa tập không có cơ bản nên không thể tiến xa được. Đó là những nhược điểm rất lớn mà tôi khuyên các bạn mới tập không nên đi theo. Tuy nhiên lối tập đấy cũng có nhiều điều có ích cho tôi. Ví dụ nếu chỉ thổi theo bản nhạc thì sẽ khó sáng tạo, sẽ không để ý để thêm các nốt hoa mỹ vì bản nhạc nhiều khi không ghi những nốt này. Tôi tập theo kiểu mò nên cái mà mọi người gọi là nốt hoa mỹ, đối với tôi lại là những nốt cơ bản của bài nhạc, khi tôi mò thì tôi mò cả những nốt này luôn.

Bạn muốn thổi một bài nhạc một cách mềm mại thì bạn cần nắm rõ được những điều sau:

+ Biết đánh lưỡi đơn.

+ Biết phân biệt phách mạnh phách nhẹ, biết nhấn hơi vào những chỗ cần thiết.

+ Hơi phải đủ khỏe để không bị hụt hơi ở những đoạn cuối câu.

+ Biết thêm vào bản nhạc những nốt hoa mỹ (cực kỳ quan trọng). Việc này không chỉ yêu cầu bạn biết nốt hoa mỹ thêm vào là nốt gì, mà biết nên thổi nốt hoa mỹ này dài hay ngắn thế nào, tức là thổi nốt hoa mỹ rồi luyến ngay sang nốt chính hoặc thổi nốt hoa mỹ, ngân một lúc rồi mới luyến sang nốt chính.

+ Nếu bạn biết thêm rung hơi nữa thì tuyệt, bản nhạc sẽ có hồn hơn.

+ Một lời khuyên nữa là nếu bạn muốn thể hiện hay một bản nhạc thì nên nghe bản đấy nhiều để nắm được cái hồn của bài đó.

Hồi tôi thổi bài Giọt mưa thu kia thì tôi mới có được 4 cái đầu nhưng vẫn chưa biết rung hơi. Đối với những bạn mới tập, chưa hiểu rõ rung hơi thì bài GMT đấy tôi thổi có thể gọi là hay, là đạt vì nó vẫn có hồn, nhưng với những người đã tập lâu, hơi đã khỏe hơn và biết rung hơi rồi thì bài đấy chưa thể gọi là đạt yêu cầu. Chắc cũng chính vì thế nên hồi trước tôi bị cụ rùa chê bài này Big Smile (cháu thù dai lắm cụ rùa ạ Wink).

Tôi không hiểu rõ câu hỏi cuối của bạn lắm, các bản tôi thổi là bản nhạc hay là video, mp3? Nếu là bản nhạc thì đương nhiên là không có rồi. Còn nếu là video hay mp3 thì tôi chỉ còn 1 bài nữa cũng để trên youtube. Hồi trước thổi ở các đêm ca nhạc sinh viên cũng nhiều, nhưng chỉ có 2 bài trên youtube là tôi thấy ưng nhất, còn lại thì không có gì đặc biệt.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Hixx !!!

Em không bit mọi người sáng tạo như nào nhưng khi em thích một bản nhạc nào đó(nghe người khác thổi)

Em sẽ học cho bằng giống người ta...sau đó em bắt đầu sáng tạo riêng cho mình

Trong bài giọt mưa thu đúng là những noote dài anh thổi "cứng"  vì đáng lẽ những chỗ đấy rung mới hay

Nhưng em nghe bài này anh thổi cũng rất diễn cảm cảm rùi(Và vì là mới nghe nữa)

Thankxx vì những kinh nghiệm của anh

Không em chỉ hỏi những bản anh đã thổi thôi

HUm nào em cũng up bản này lên mọi người nghe thử.....

Not Ranked
tiểu cầm thủ
chào các bác.em cũng là thành viên mới của damsan.em cung mới học thổi sao nên chẳng biết nhạc lý như thế nào.vì không đọc được bản nhacj nên chỉ thổi được vài bài.em thấy các bác nao post bản nhạc nên thì ghi rõ nốt nhạc ra để những người mới học dễdàng hơn.chứ đa số anh em mới ko ai biết đọc ban nhạc cả.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
nếu bạn nói vậy thì bamboo chỉ cho bạn 1 cách y chang câu nói của bạn nà : Khi bạn thấy bản nhạc , in nó ra giấy ( hoặc chép ra giấy cũng ok , miễn sao bạn thấy đúng ) , sau đó bạn lấy viết chì viết ngay bên cạnh note nhạc đó bằng ký hiệu của bạn , có thể là Đô , Rê , Mi ... miễn sao bạn hiểu là được . Những người khác , mất công ngổi cả buổi  tìm nhạc cho các bạn , mà còn phải làm thêm chuyện đó nữa thì sao được chứ . Nếu bạn không biết note nào là note nào thì vào phần nhạc lý căn bản mà đọc ( trong Damsan có đó . )

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Page 3 of 3 (35 items) < Previous 1 2 3 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net