Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Viết về màng lụa và quá trình tìm kiếm !

rated by 0 users
This post has 20 Replies | 3 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
chủ nhật này anh em mình ngồi lại test và so sánh chất lượng giữa 2 loại màn sáo có dc ko pác rùa, chỉ có pác là em tin tưởng khi tets màn sáo thôi !Cool
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Mình vừa ra hàng thuốc Bắc mua về 3 cục adao, chất lượng rất tốt, keo của nó chắc là đạt yêu cầu !

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

leehonso:
chủ nhật này anh em mình ngồi lại test và so sánh chất lượng giữa 2 loại màn sáo có dc ko pác rùa, chỉ có pác là em tin tưởng khi tets màn sáo thôi !Cool

Số bong bóng lụa còn lại thì Lee đừng có manh động mà rách hết uổng lắm nhé, đem qua tui chỉ cách cho cắt ra bảo quản !

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Tui nghe bác Rùa đang băn khoăn tai sao người TQ cũng có cây năng mà sao lại không lột màng để xài mà chỉ xài màng từ cây sậy. Theo tôi về tính chất sậy có cấu tạo gần giống trúc: là một loại cây cương nhu tương tế- vừa cứng nhưng vừa dẻo dai. Màng sậy thì có độ mỏng và dai hơn màng tre trúc. Màng sậy là một loại màng cũng có tính chất cương-nhu, nó vừa mỏng, mềm mại nhưng dòn và khô. Còn cây năng tuy màng cũng mỏng, dẻo và dai-có thể dai hơn màng sậy nhưng nó không có tính chất dòn và khô. Đây là một loại cây thuần nhu. Khi ta dán lên sáo tuy khi thổi đều cho tiếng kêu "rè rè" đặc trưng của sáo TQ nhưng tiếng của màng cây sậy trong hơn và vang hơn do nó có tính chất khô và dòn. Bác rùa và bác Lee cùng Hoangtube cứ check lại xem. Nói rõ ra thì màng sáo TQ là sự bắt chước từ màng rung của con ve, ở phần thân ngay dưới 2 cánh con ve có 2 hệ thống màng rung giúp nó kêu to và vang. Đặc điểm chng của màng sáo TQ và màng kêu của ve là khi độ ẩm quá cao sẽ làm chùng màng cho nên không kêu được. Vì thế mà khi trời mưa hiếm thấy con ve nào kêu. 

Còn về vấn đề học hỏi sáo TQ, theo ngu ý của tui, luận về sự phát triển, cây sáo TQ đã có khoảng 7-8 ngàn năm. Sự ra đời của cây sáo VN thì không thấy tài liệu sử học nào lưu lại. Người TQ luôn có thời gian phát triển, họ phát triển mọi thứ nhằm gây ảnh hưởng để đồng hoá các dân tộc khác. Người VN ta thì bận bịu với mấy ngàn năm chiến tranh, lúc rãnh rỗi có lẽ cũng chỉ đủ để thổi những khúc dân ca. Cho đến bây giờ kỹ thuật sử dụng cây sáo đã tiến trước ta rất nhiều. Vì thế cái gì chúng ta không có, chưa có thì cứ học, học để "biết mình biết ta".  

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Bác lãng tử nói đúng lắm. Màng cây năng ko đc khô và đanh như màng trúc và sậy, vì vậy tiếng nó thường ko chắc bằng và hơi bị "ẻo lả". Với lại nó hơi bị dãn nếu miết ra, nên keo dán phải chắc để ko bị co rút lại. Trong điều kiện ko có màng lụa xịn xài thì dùng màng năng để tập cũng còn hơn là ko có. Chất lượng cũng 8/10.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
anh Nhân (hoangtube) đã có chuẩn bị 1 số màng năng để các anh em yêu thích sáo TQ test, bác nào muốn test thì nhớ gửi cho 1 em phong thư đến địa chỉ : 24 bis(lầu 1), đường Đông Du, phường Bến Nghé, quận 1, TPHCM, trong phong thư nhớ để 1 cái tem khoảng 1000 đ, và địa chỉ nơi đến, em sẽ gửi lại cho các bác màn năng trong phong thư (ưu tiên cho các bác ở ngoài TPHCM), các pác trong TPHCM thì chủ nhật chịu khó qua Cung Văn Hóa lao động kiếm em vậy.
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Page 2 of 2 (21 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net