Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Thắc mắc về tone của nhạc cụ

rated by 0 users
This post has 12 Replies | 2 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
minhkhanh523 Posted: 10-13-2010 5:13

Mình đã đọc rất nhiều nhạc lý trên mạng nhưng vẫn chưa hiểu một số vấn đề ( bởi vì họ giải thích theo kiểu cho người đã biết nhạc lý rồi ,họ không chỉ theo cách bình dân cho người chưa biết )

Mong các bạn nào có kinh nghiệm chỉ dùm 

1.2 cây sáo cùng tone (vd là tone D) thì có cùng tuyệt đối các số nốt hay không (có số lượng nốt như nhau hay không ) ? 

2.Tại sao mình chưa nghe người ta nói cây đàn Piano tone C hay tone D mà chỉ nghe nói tone C ,D .v.v. cho một số nhạc cụ như tiêu và sáo ( phải chăng vì phần lớn các cây Piano có âm vực rộng nên chứa luôn cả các tone đó)

3.Tone C và D thì nằm trong âm vực nào (từ nốt nào đến nốt nào trong khuôn nhạc)
Câu hỏi của mình hơi khó nhưng mình thật sự không biết phải hỏi ai nữa
Not Ranked
tiểu cầm thủ

gà mới cũng thắc mắc mấy vấn đề như bác này, mong mấy anh giải đáp giúp!

Cho em hỏi thêm là làm sao bít cây sáo mình thổi thuộc tone gì?Làm sao để bít tone của một bản nhạc? Và làm sao để bít bản nhạc thổi tone nào phù hợp nhất?

Các bác giải thích giúp em theo kiểu cho người mới học nhạc lý nhá!

Em cảm ơn các bác nhiều ạ!^^

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
minhkhanh523:

Mình đã đọc rất nhiều nhạc lý trên mạng nhưng vẫn chưa hiểu một số vấn đề ( bởi vì họ giải thích theo kiểu cho người đã biết nhạc lý rồi ,họ không chỉ theo cách bình dân cho người chưa biết )

Mong các bạn nào có kinh nghiệm chỉ dùm 

1.2 cây sáo cùng tone (vd là tone D) thì có cùng tuyệt đối các số nốt hay không (có số lượng nốt như nhau hay không ) ? 

2.Tại sao mình chưa nghe người ta nói cây đàn Piano tone C hay tone D mà chỉ nghe nói tone C ,D .v.v. cho một số nhạc cụ như tiêu và sáo ( phải chăng vì phần lớn các cây Piano có âm vực rộng nên chứa luôn cả các tone đó)

3.Tone C và D thì nằm trong âm vực nào (từ nốt nào đến nốt nào trong khuôn nhạc)
Câu hỏi của mình hơi khó nhưng mình thật sự không biết phải hỏi ai nữa
em xin mạo muội trả lời 3 vận đề của bác. Thứ nhất 1 cây sáo cùng tone mà đảm bảo độ chuẩn âm thanh thì sẽ có cao độ giống nhau. Tất nhiên đều có các lổ bấm mở như nhau đều có 1 lổ thổi và 6 lỗ bấm mở các ngón tay. Thứ hai sao lại chia sáo thành tone C,D,A,G... Đơn giản vì cây tone nào thì nốt trầm nhất của cây phát ra. Ví dụ như C là đô, A sẽ là La trầm. Vì sao sáo thì chia nhiều tone còn piano thì không vì piano người ta đã thiết kế đủ hết các nốt trầm, cao, thăng, giáng đủ hết rồi nên không cần chia tone nữa. Thứ ba âm vực của cây C thì trầm nhất là chơi được nốt đô. Cao nhất có thể là sol3 có thể hơn hoặc dưới do người thổi và do cây sáo đó tốt hay không. Vấn đề về cao độ thì còn tùy thuộc vào người chế tạo. Đây vẫn còn đang là vấn đề đáng bàn cãi.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Mình xin trả lời cho bạn vài vấn đề bạn thắc mắc. Hy vọng bài viết mình giúp bạn hiểu rõ hơn.

-Vấn đề 1 : Trên nguyên lý thì tất  cả các loại sáo trúc đều có số lượng nốt như nhau. Nhưng tùy cấu tạo mỗi cây khác nhau nên các nốt trên cao có thể không thổi được . Bạn cũng có thể cho số lượng đó gần như tuyệt đối.

-Vấn đề 2 : Piano được xem như nhạc cụ có tầm âm rộng nhất và hầu như bao quát được tất cả các nhạc cụ. Bạn tham khảo topic bên dưới mình có đưa ra một sơ đồ tóm lược tầm âm các nhạc cụ so sánh với Piano và khoảng nốt ghi trên khuông nhạc của các nhạc cụ.Mình có chú thích thêm phần tầm âm của sáo trúc . Tuy nhiên nếu xét về tần số thì bạn phải dịch lên một quãng 8 nữa.

Link :Âm vực ( tầm âm ) của các nhạc cụ thông dụng.

-Vấn đề 3: Mình sẽ post lên cho bạn âm vực các loại sáo ngang thông dụng .

1/Sáo Đô:

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

2/Sáo Rê (cao) :

3/Sáo Mi(cao):

4/Sáo Fa (cao):

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

5/Sáo Sol (cao):

6/ Sáo Sol (Trầm):

7/Sáo La (trầm):

8/Sáo Si giáng:

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Tuy nhiên khi bạn cầm sáo thổi thì việc nhìn bản nhạc lại rất đơn giản vì tất cả các tone mặc dù khác nhau về âm vực nhưng lại đọc cùng một nốt cho cùng một thế bấm. Ví dụ bấm hết 6 ngón vẫn đọc là Đô . Vì vậy nếu chơi một tone khác như La trưởng thì bạn phải dịch bản nhạc về C trưởng để chơi với điều kiện bạn đang xài một cây sáo tone La thì khi chơi với nhạc cụ khác thì sẽ khớp tone.

Bạn đọc dòng nhạc đầu tiên trong hình dưới. Còn tất cả các tone còn lại chuyển tone lại như tone C.

Cách chuyển tone bạn có thể tham khảo trong topic này : Xác định Gam & cách dịch giọng.

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Cám ơn bạn MHM đã trả lời giùm mình ,nhưng mình vẫn có 1 thắc mắc nhỏ nữa là cây Tiêu tone C có cùng cao độ với cây sáo tone C không bạn ? (các lọai nhạc cụ khác nhau nhưng cùng tone thì cùng cao độ luôn phải không ?)

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Bài của bác MHM chi tiết rõ ràng, công phu quá, cám ơn bác nhiều.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

đúng là thứ Mình đang cần .

cảm ơn nha

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
minhkhanh523:

Cám ơn bạn MHM đã trả lời giùm mình ,nhưng mình vẫn có 1 thắc mắc nhỏ nữa là cây Tiêu tone C có cùng cao độ với cây sáo tone C không bạn ? (các lọai nhạc cụ khác nhau nhưng cùng tone thì cùng cao độ luôn phải không ?)

Bạn có thể cho nó là bằng . Nhưng tần số âm cây tiêu bằng tần số cây sáo chia đôi.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
music_heal_mysoul:

Tuy nhiên khi bạn cầm sáo thổi thì việc nhìn bản nhạc lại rất đơn giản vì tất cả các tone mặc dù khác nhau về âm vực nhưng lại đọc cùng một nốt cho cùng một thế bấm. Ví dụ bấm hết 6 ngón vẫn đọc là Đô . Vì vậy nếu chơi một tone khác như La trưởng thì bạn phải dịch bản nhạc về C trưởng để chơi với điều kiện bạn đang xài một cây sáo tone La thì khi chơi với nhạc cụ khác thì sẽ khớp tone.

Bạn đọc dòng nhạc đầu tiên trong hình dưới. Còn tất cả các tone còn lại chuyển tone lại như tone C.

Cách chuyển tone bạn có thể tham khảo trong topic này : Xác định Gam & cách dịch giọng.

hết xẩy! hay quá rồi! từ nay mình sẽ cố gắng tập lấy ít nhất 3 note tone3 sau mới tập thành bài bản! cám ơn anh em!

"Người ta không nên từ bỏ hy vọng quá sớm, định mệnh có thể bước sang lối khác sáng sủa hơn nếu như ta không vội vã bi quan trước những rào cản mà cuộc đời luôn cố tạo ra"...!
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Cám ơn bạn  music_heal_mysoul  viết bài hay lắm để những người mới học như mình đọc dễ hiểu. Mình cũng đang tìm hiểu về vấn đề này. May quá ! Chúc bạn vui vẻ !

Tiếng sáo cô đơn...

Page 1 of 1 (13 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net